Jhulan Goswami : झुलन लॉर्ड्सवर खेळणार शेवटचा सामना, सर्वाधिक विकेट घेणाऱ्या गोलंदाजाला ऐतिहासिक निरोप


लंडन – भारतीय महिला संघाची महान वेगवान गोलंदाज झुलन गोस्वामी लॉर्ड्सच्या ऐतिहासिक मैदानावर आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटला अलविदा म्हणू शकते. भारत आणि इंग्लंड महिला संघ यांच्यातील वनडे मालिकेतील तिसरा आणि अंतिम सामना याच मैदानावर होणार असून झुलनच्या कारकिर्दीतील हा शेवटचा सामनाही असेल. 24 सप्टेंबर रोजी होणाऱ्या सामन्यात झुलनची निवृत्ती जवळपास निश्चित झाली आहे. झुलन महिला क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक विकेट घेणारी गोलंदाज आहे. तिने सर्व फॉरमॅटमध्ये 352 विकेट घेतल्या आहेत.

39 वर्षीय झुलनची इंग्लंडविरुद्धच्या वनडे मालिकेसाठी भारतीय संघात निवड झाली आहे. मात्र, ती राष्ट्रकुल स्पर्धेसाठी टी-20 संघाचा भाग नव्हती. याआधी श्रीलंकेविरुद्धच्या मालिकेतही झुलन भारतीय संघाचा भाग नव्हती. वृत्तानुसार, संघ व्यवस्थापनाने झुलनला सांगितले आहे की ते सर्व फॉरमॅटमध्ये खेळू शकतील, अशा खेळाडूंचा शोध घेत आहेत आणि झुलनने युवा खेळाडूंना संधी देण्यासाठी निवृत्तीचा निर्णय घेतला आहे.

विश्वचषकातील शेवटचा सामना
झुलन गोस्वामीने यावर्षी मार्च महिन्यात देशासाठी शेवटचा सामना खेळला होता. न्यूझीलंडमध्ये झालेल्या विश्वचषक स्पर्धेत झुलनने भारताकडून शेवटचा सामना खेळला होता. बीसीसीआयला या विश्वचषकादरम्यान झुलनला निरोप द्यायचा होता, पण दुखापतीमुळे ती दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या शेवटच्या गट सामन्यात खेळू शकली नाही. तेव्हापासून त्याच्या फेअरवेल मॅचची प्रतीक्षा आहे. 2018 मध्ये त्याने शेवटचा टी-20 सामना खेळला होता. त्याच वेळी, त्याच्या कारकिर्दीतील शेवटचा कसोटी सामना ऑक्टोबर 2021 मध्ये खेळला गेला.

झुलनलाही श्रीलंकेविरुद्धच्या मालिकेत संधी दिली जाणार होती, पण या मालिकेसाठीही ती पूर्णपणे तंदुरुस्त नव्हती. यानंतर राष्ट्रकुल स्पर्धेचे सामने टी-२० फॉरमॅटमध्ये होणार होते आणि झुलन आता या फॉरमॅटमध्ये खेळणार नाही. त्यामुळे त्याला इंग्लंडविरुद्धच्या मालिकेत संधी देण्यात आली आहे.

आयपीएलमध्ये दिसू शकते झुलन
वृत्तानुसार, आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमधून निवृत्ती घेतल्यानंतर झुलन आयपीएल खेळू शकते. महिला आयपीएल मार्च 2023 मध्ये सुरू होणार आहे आणि झुलन या स्पर्धेत दिसू शकते. याशिवाय मेंटॉरच्या भूमिकेसाठी पुरुषांच्या आयपीएल टीमसोबतही तिची चर्चा सुरू आहे. ती येत्या हंगामात बंगाल संघासाठी खेळाडू आणि मार्गदर्शक म्हणून देशांतर्गत क्रिकेट खेळू शकते.

झुलन गोस्वामीने 2002 मध्ये आपल्या करिअरला सुरुवात केली होती. त्यावेळी ती अवघे 19 ​​वर्षांची होती. आपल्या कारकिर्दीत तिने जवळपास दोन दशके भारताची सेवा केली. यादरम्यान तिने देशासाठी 12 कसोटी, 68 टी-20 आणि 201 एकदिवसीय सामने खेळले. ती एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक विकेट घेणारी महिला गोलंदाज आहे. तिने 252 विकेट घेतल्या आहेत. तिने सहा महिला एकदिवसीय विश्वचषक स्पर्धेत भाग घेतला आहे.

इंग्लंड दौऱ्यात भारतीय संघाला 10, 13 आणि 15 सप्टेंबर रोजी तीन टी-20 सामने खेळायचे आहेत. यानंतर तीन एकदिवसीय सामन्यांची मालिकाही खेळवली जाणार आहे. या मालिकेला 18 सप्टेंबरला सुरुवात होणार असून दुसरा सामना 21 सप्टेंबरला आणि तिसरा सामना 24 सप्टेंबरला होणार आहे.