UEFA Champions League : महिला फुटबॉलपटू मनीषा कल्याणने रचला इतिहास, अशी कामगिरी करणारी ठरली भारताची पहिली खेळाडू


नवी दिल्ली : 20 वर्षीय भारतीय महिला फुटबॉलपटू मनीषा कल्याणने इतिहास रचला आहे. UEFA महिला चॅम्पियन्स लीगमध्ये खेळणारी ती देशातील पहिली महिला खेळाडू ठरली आहे. मकारियो स्टेडियमवर अपोलॉन लेडीज एफसीकडून खेळताना मनीषाने हा इतिहास रचला आहे. मनीषा ही भारतातील स्टार फुटबॉलपटूंपैकी एक आहे. गेल्या वर्षभरात तिने खूप काही केले आहे.

खरेतर, गुरुवारी महिला चॅम्पियन्स लीगमध्ये अपोलनचा सामना लॅटव्हियन क्लब रिगास एफसीशी झाला. या पात्रता सामन्यात मनीषाला 60 व्या मिनिटाला सिप्रसच्या मर्लिन जॉर्जियाचा पर्याय म्हणून खेळण्याची संधी मिळाली. या सामन्यात अपोलॉनने रिगासचा 3-0 असा पराभव केला. मनीषाला एकही गोल करता आला नसला, तरी तिने केवळ मैदानात उतरून या युरोपियन लीगमध्ये इतिहास रचला आहे.

परदेशी लीगमध्ये खेळणारी मनिषा भारताची चौथी खेळाडू आहे. मनीषाने इंडियन वुमन लीगमध्ये गोकुलम केरळकडून चमकदार कामगिरी केली होती. यासोबतच त्याची भारतीय राष्ट्रीय फुटबॉल संघातील कामगिरीही उत्कृष्ट होती. हे लक्षात घेऊन तिची या लीगसाठी निवड करण्यात आली.

भारतीय महिला फुटबॉल (IWL) लीगच्या गेल्या मोसमात मनीषा ‘प्लेअर ऑफ द सीझन’ देखील होती. मनीषाने त्या स्पर्धेत एकूण 14 गोल केले. मनीषाचे आभार मानून गोकुलम केरळनेही पहिले IWL विजेतेपद पटकावले. याशिवाय मनीषाची यंदाची एआयएफएफ महिला फुटबॉलपटू म्हणूनही निवड करण्यात आली. 2021 मध्ये मनीषा ‘इमर्जिंग प्लेयर ऑफ द इयर’ देखील ठरली.

नोव्हेंबर 2021 मध्ये, मनीषा ब्राझीलविरुद्धच्या मैत्रीपूर्ण सामन्यात भारताकडून खेळण्यासाठी आली होती. या सामन्यात मनीषाच्या कारकिर्दीला कलाटणी मिळाली. 20 वर्षीय विंगर मनीषाने ब्राझीलचा बचाव भेदताना गोल केला. वरिष्ठ फुटबॉलमध्ये ब्राझीलविरुद्ध गोल करणारी ती पहिली भारतीय महिला फुटबॉलपटू ठरली.

तेव्हापासून ती भारतीय फुटबॉलमधील एक चमकता तारा आहे. स्पर्धा संपल्यानंतर काही महिन्यांनी, गोकुलम केरळने जाहीर केले की मनीषा उज्ज्वल भविष्यासाठी सायप्रसला जाईल. नुकत्याच झालेल्या मैत्रीपूर्ण सामन्यात, मनीषाने ओमोनिया एफसी विरुद्ध अपोलॉनच्या 4-0 अशा विजयात महत्त्वाची भूमिका बजावली. तिने एक गोलही केला.