रेल्वे आरक्षण काउंटर बंद करण्याच्या वृत्ताचे रेल्वेने केले खंडन


नवी दिल्ली – रेल्वे आरक्षण काउंटर बंद करण्याबाबत रेल्वे मंत्रालयाने स्पष्टीकरण सादर केले आहे. रेल्वे आरक्षण काउंटर बंद करण्याचा विचार करत असल्याच्या वृत्ताचे रेल्वे मंत्रालयाने पूर्णपणे खंडन केले आहे. असे कोणतेही पाऊल उचलणार नसून असा कोणताही प्रस्ताव रेल्वेसमोर विचाराधीन नसल्याचे रेल्वेने म्हटले आहे.

खरं तर, अनेक ठिकाणी भारतीय रेल्वे प्रवासी आरक्षण प्रणाली बदलण्याच्या तयारीत असल्याच्या बातम्या आल्या होत्या. रेल्वे आरक्षण काउंटर बंद करून ते खाजगी कंपनी ICRTC ला देण्याची तयारी सुरू आहे. हे सुचवण्यासाठी एका फर्मची नियुक्ती करण्यात आली आहे. परंतु पश्चिम रेल्वेने सर्वप्रथम ट्विट केले आहे की, काही माध्यमांमध्ये हे प्रसारित केले जात आहे की रेल्वे ट्रेल रिझर्व्हेशन काउंटर काढून टाकण्याचा विचार करत आहे. मात्र रेल्वेकडून अशी कोणतीही कारवाई होत नाही आणि असा कोणताही प्रस्ताव रेल्वेसमोर विचाराधीन नाही.

भारतीय रेल्वे फेक आयडीद्वारे रेल्वे तिकीट बुक करणाऱ्यांवर अंकुश ठेवण्यासाठी प्रवासी आरक्षण प्रणालीमध्ये मोठा बदल करण्याची तयारी करत आहे. आयआरसीटीसीने प्रवासी आरक्षण प्रणाली (पीआरएस) सुधारण्यासाठी सल्लागार कंपनीकडून सूचना मागवल्या आहेत. अहवाल आल्यानंतर यंत्रणेत सुधारणा सुरू केल्या जातील, असे मानले जात आहे.

रेल्वेच्या उपकंपनी IRCTC ने सध्याच्या प्रवासी आरक्षण प्रणालीचा अभ्यास करण्यासाठी आणि त्यात सुधारणा सुचवण्यासाठी ग्रँट थॉर्नटन नावाची कंपनी नियुक्त केली आहे. प्रवासी आरक्षण प्रणालीची क्षमता कशी वाढवता येईल, जेणेकरून ते मोठ्या प्रमाणात व्यवहार हाताळू शकेल, याकडे रेल्वेचे लक्ष आहे. तसेच, फेक आयडी वापरून कोणीही तिकीट काढू नये, याकडे मोठे लक्ष केंद्रित केले जाणार आहे. यंत्रणेतील त्रुटींमुळे रेल्वे तिकीट दलाल बनावट आयडीद्वारे तत्काळ तिकिटे ब्लॉक करत आहेत. सॉफ्टवेअरमध्ये सुधारणा करून हे थांबवले जाऊ शकते.

प्रवासी आरक्षण प्रणाली सुधारण्याबरोबरच, IRCTC वेबसाइट आणि सर्व्हरची क्षमता देखील वाढविली जाईल जेणेकरून ते जास्तीत जास्त रहदारीचा भार हाताळू शकतील. मात्र, लोक आता वेबसाइट आणि अॅपच्या माध्यमातून रेल्वे काउंटरवरून तिप्पट तिकीट आरक्षण करत आहेत.