NFHS Data : सर्वेक्षणात समाविष्ट केलेल्या 11 राज्यांतील महिलांचे एकापेक्षा जास्त आहेत लैंगिक साथीदार, परंतु पुरुष या बाबतीत आहेत खूप पुढे


नवी दिल्ली – नॅशनल फॅमिली हेल्थ सर्व्हेमध्ये महिला आणि पुरुषांच्या लैंगिक संबंधांबाबत मोठा खुलासा झाला आहे. सर्वेक्षणानुसार, 11 राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये पुरुषांपेक्षा महिलांमध्ये सरासरी एकापेक्षा जास्त लैंगिक साथीदार असतात. तर, अशा पुरुषांची टक्केवारी चार टक्के असल्याचे आढळून आले, ज्यांचे अशा स्त्रियांशी संबंध होते, जे त्यांची पत्नी नाहीत किंवा एकत्र राहत नाहीत. हा आकडा महिलांच्या संख्येपेक्षा कितीतरी अधिक आहे. एकापेक्षा जास्त पुरुषांसोबत सेक्स करणाऱ्या महिलांची संख्या 0.5 टक्के आहे.

राष्ट्रीय कौटुंबिक आरोग्य सर्वेक्षण, 1.1 लाख महिला आणि 1 लाख पुरुषांमध्ये आयोजित करण्यात आले होते, त्यात असे दिसून आले आहे की अनेक राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये पुरुषांच्या तुलनेत महिलांमध्ये लैंगिक भागीदारांची संख्या जास्त आहे. ही 11 राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेश म्हणजे राजस्थान, हरियाणा, चंदीगड, जम्मू आणि काश्मीर, लडाख, मध्य प्रदेश, आसाम, केरळ, लक्षद्वीप, पुडुचेरी आणि तामिळनाडू.

राजस्थानमध्ये एकापेक्षा जास्त सेक्स पार्टनर असलेल्या महिलांची संख्या सर्वाधिक आहे. अशा महिलांमध्ये सरासरी 3.1 टक्के सेक्स पार्टनर असतात, तर एकापेक्षा जास्त सेक्स पार्टनर असलेल्या पुरुषांची सरासरी 1.8 टक्के आहे.

2019 ते 2021 दरम्यान आयोजित राष्ट्रीय कुटुंब आरोग्य सर्वेक्षण-5 मध्ये देशातील 28 राज्ये आणि आठ केंद्रशासित प्रदेशांमधील 707 जिल्ह्यांचे सर्वेक्षण करण्यात आले. त्याचे अहवाल सामाजिक-आर्थिक आणि इतर पार्श्वभूमी वैशिष्ट्ये, धोरण तयार करणे आणि कार्यक्रमाच्या प्रभावी अंमलबजावणीसाठी उपयुक्त डेटा देखील प्रदान करतात.

ग्रामीण महिलांमध्ये जास्त असतात सेक्स पार्टनर
NFHS डेटानुसार, शहरी महिलांमध्ये सेक्स पार्टनर (1.5 टक्के) आढळले, तर ग्रामीण महिला या प्रकरणात पुढे असल्याचे आढळले आणि त्यांच्या आयुष्यात सरासरी 1.8 पेक्षा जास्त लैंगिक भागीदार आहेत. ग्रामीण भागात पुरुषांचे लैंगिक साथीदारही सारखेच असल्याचे आढळून आले.

मध्य प्रदेशात अधिक आहेत सेक्स पार्टनर
सर्वेक्षणावर विश्वास ठेवला, तर असे दिसून आले आहे की, दिल्लीत महिलांमध्ये सरासरी 1.1 टक्के सेक्स पार्टनर आहेत. त्याच वेळी, ही संख्या मध्य प्रदेशात 2.5 टक्के, उत्तर प्रदेशमध्ये 2.2 टक्के, तामिळनाडूमध्ये 2.4 टक्के, आसाममध्ये 2.1 टक्के आणि हरियाणामध्ये 1.8 टक्के आहे.