Money Transfer : आता UPI वरून मनी ट्रान्सफरवर देखील आकारले जाणार शुल्क, RBI ने जारी केली पेमेंट सिस्टम


डिजिटल पेमेंट सिस्टम UPI सुविधा देत असली, तरी आता त्यात पैसे ट्रान्सफर करण्यासाठीही शुल्क आकारले जाणार आहे. होय, खरेतर, रिझर्व्ह बँकेने याबाबत ‘डिस्कशन पेपर इन चार्जेस इन पेमेंट सिस्टम’ जारी केली आहे. यामुळे आता तुम्हाला डेबिट कार्ड आणि UPI द्वारे पैसे पाठवण्यासाठी जास्त पैसे मोजावे लागतील.

आरबीआयने जारी केलेल्या या पत्रकानुसार, असे म्हटले आहे की ‘यूपीआय ही IMPS सारखी फंड ट्रान्सफर सिस्टम आहे. त्याच कारणास्तव, असा युक्तिवाद केला जाऊ शकतो की UPI साठी देखील IMPS सारख्या निधी हस्तांतरण व्यवहारांवर शुल्क आकारले जावे. तथापि, तुम्ही वेगवेगळ्या रकमेसाठी वेगवेगळे शुल्क सेट करू शकता, असेही आरबीआयने स्पष्ट केले.

या नवीन प्रणालीबाबत आरबीआयने म्हटले आहे की- पेमेंट सिस्टमसह कोणत्याही आर्थिक क्रियाकलापांमध्ये विनामूल्य सेवेसाठी कोणत्याही वादाला जागा नाही. मात्र, ते लोकहिताचे आणि देशाच्या हिताचे नसावे. पण अशा पायाभूत सुविधा निर्माण करून चालवण्याचा मोठा खर्च कोण सहन करणार, असा प्रश्न निर्माण होतो.