पाचवी पास तरुणाने बनवली गॅसवर चालणारी बाईक, 1 KG मध्ये 100 KM प्रवास


जालौन : देशातील वाढत्या पेट्रोलच्या किमतींबाबत तणावात असलेल्या तुमच्यासाठी एक चांगली बातमी समोर आली आहे. यूपीतील जालौनमध्ये राहणाऱ्या 5वी पास तरुणाने एक नवा पराक्रम केला आहे. या तरुणाने आपल्या पेट्रोलवर चालणाऱ्या बाईकचे रुपांतर घरगुती गॅसवर चालणाऱ्या बाईकमध्ये केले आहे. ही बाईक 1 किलो गॅसमध्ये 100 किमी अंतर कापते. या तंत्रज्ञानाच्या शोधामुळे लोक खूप उत्साहित आहेत. वास्तविक, जालौनच्या कैथवा गावात राहणारा दिनेश दिल्लीत सीएनजी ऑटो रिक्षा चालवायचा. मोठी वाहने गॅसवर धावू शकतात, मग दुचाकी का नाही, असा विचार त्याच्या मनात आला.

फक्त 1 रुपयात 1 किलोमीटरचा प्रवास
त्यानंतर त्याने याबाबत संशोधन सुरू केले आणि घरगुती गॅसवर चालणारी बाईक बनवली. त्यांची ही बाईक 1 रुपयात एक किलोमीटर अंतर कापते. देशात पेट्रोलचे दर दिवसेंदिवस वाढत असताना. अशा परिस्थितीत गॅसवर चालणाऱ्या बाईकची बातमी लोकांना दिलासा देणारी आहे.

महागाईच्या युगात पेट्रोलचे दर हे मोठे आव्हान
दिनेशने त्याच्या बाईकच्या काही भागांमध्ये बदल करून ती घरगुती गॅसवर चालण्यासाठी तयार केली आहे. देशात पेट्रोलचे दर सातत्याने वाढत असताना आणि या महागाईच्या जमान्यात वाहनांची सरासरी ही मोठी समस्या बनत असताना त्याच्या मनात ही कल्पना आली, पण दिनेशने या समस्येवरही उपाय शोधून काढला आणि या समस्येवर उपाय शोधला आणि बाईक तयार केली आहे.

ऑटो रिक्षा चालवायचा
एका छोट्या गावात राहणारा दिनेश पूर्वी दिल्लीत ऑटो रिक्षा चालवत असे, त्यानंतर तो आपल्या घरी परतला. जिथे बराच संशोधन केल्यानंतर त्याला गॅसवर चालणाऱ्या बाईकची कल्पना सुचली.

1 किलो गॅसमध्ये घ्या 100 किमी प्रवास करण्याचा आनंद
दिनेशने सांगितले की, मोठ्या महानगरांमध्ये त्यांनी पाहिले की जेव्हा तीन चाकी चारचाकी गॅसवर धावू शकतात, तर टू व्हीलर का धावू शकत नाही. हे लक्षात घेऊन त्याने वाहनाच्या इंजिनच्या कार्बोरेटरमध्ये थोडासा बदल करून ते गॅसवर चालणारे बनवले, त्याचा हा प्रयोग यशस्वी झाला आणि त्याची बाइक 1 किलो गॅसमध्ये 110 किलोमीटरचा प्रवास करू शकते.

…आणि तयार झाली गॅसवर चालणारी दुचाकी
दिनेशने सांगितले की, वाहनातून कोणत्याही प्रकारे गॅसची गळती होऊ नये, त्यासाठी या किटचा वापर करण्यात आला आहे. तसे, हे किट बाजारात उपलब्ध नाही. खूप संशोधन करून ते बाहेरून आणण्यात आले आणि वाहनात काही बदल करून ते पेट्रोलऐवजी गॅसवर चालण्यासाठी तयार करण्यात आले.