जातीवाचक वक्तव्य केल्याप्रकरणी सरकारी महाविद्यालयाच्या प्राचार्यावर गुन्हा दाखल, तक्रारदाराने केले गंभीर आरोप


मुंबई: मुंबईच्या आझाद मैदान पोलिसांनी एका विद्यार्थिनीच्या तक्रारीवरून अनुसूचित जाती आणि अनुसूचित जमाती (अत्याचार प्रतिबंधक) कायद्यांतर्गत फोर्टच्या महाराष्ट्र माध्यमिक प्रशिक्षण महाविद्यालयाच्या प्रभारी प्राचार्या उर्मिला परळीकर यांच्याविरुद्ध जातीवर आधारित शेरेबाजी प्रकरणी एफआयआर नोंदवला आहे. बुधवारी रात्री उशिरा आझाद मैदान पोलिस ठाण्यात एफआयआर दाखल करण्यात आला.

विद्यार्थ्याने प्रभारी मुख्याध्यापकांवर केले हे आरोप
तक्रारदार, पालघरच्या तलासरी तालुक्यातील खांडीपारा या गावातील पहिल्या पिढीतील शिकणाऱ्या सुमित्रा मंगट म्हणाल्या, माझ्या बोलण्याची आणि लिहिण्याची शैली पाहून परळीकर मॅडमने मला माझ्या मूळ जागेबद्दल विचारले आणि मग मी आदिवासी आहे का, असे विचारले. माझ्या गावातील शाळेतील शिक्षक असे बोलतात का आणि मी माझ्या विद्यार्थ्यांनाही आदिवासी भाषेत शिकवेन का, असेही तिने विचारले. मंगट पुढे म्हणाली की, तिने माझ्या वर्गातील इतर विद्यार्थ्यांवर जातीवाचक टीका केली आहे, जे आरक्षित प्रवर्गातील आहेत.

विद्यार्थिनींच्या गणवेशाबाबत समोर आली ही बाब
आणखी एक विद्यार्थिनी अक्षदा मालेकर म्हणाली की, दुपट्टा न घालण्यामागील आमचा हेतू काय असा प्रश्न करून शिक्षक आमच्या पेहरावावर भाष्य करत आहेत. असे करून मुलांचे लक्ष वेधून घ्यायचे आहे का, असे तिने विचारले आहे. तिने आम्हाला असे विचारले आहे. आमचा गणवेश नियमित सलवार किंवा लेगिंग्जवरून डेनिम-जीन्समध्ये बदला कारण स्पष्टपणे सलवार किंवा लेगिंग्स आपले खालचे शरीर उघड करतात. द इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, या महिन्याच्या सुरुवातीला ही बाब उघडकीस आली, जेव्हा अनेक महाविद्यालयीन विद्यार्थ्यांनी COPS विद्यार्थी संघटना आणि नॅशनल स्टुडंट्स युनियन ऑफ इंडिया (NSUI) यांना पत्रे लिहिली, त्यानंतर एफआयआर दाखल करण्यात आला. आझाद मैदानाचे वरिष्ठ पोलीस पोलिस ठाण्याचे निरीक्षक भूषण बेळणेकर म्हणाले, आतापर्यंत कोणालाही अटक करण्यात आलेली नाही. आम्ही जबाब घेऊन तपास करत आहोत.