आज मुंबईकरांना मिळणार ‘बेस्ट’ गिफ्ट, रस्त्यावर धावणार एसी प्रीमियम डबल डेकर बसेस, जाणून घ्या नवे मार्ग


मुंबई : बेस्टच्या वातानुकूलित डबल डेकर बसेस लवकरच महानगरातील रस्त्यांवर धावताना दिसणार आहेत. अशाच एका बसचे अनावरण बेस्टतर्फे गुरुवारी होत असून, ती स्विच नावाच्या कंपनीने बनवली आहे. डबल डेकर बसेस व्यतिरिक्त, सर्वोत्कृष्ट अॅप आधारित बससेवा कार्यालयीन प्रवाशांसाठी धावणार आहे. या बेस्टच्या प्रीमियम बस सेवा असतील. परिवहन क्षेत्राशिवाय बेस्टच्या वीजपुरवठ्यातही काहीतरी नवीन घडणार आहे. मुंबईतील रस्त्यांवर बेस्टतर्फे स्वयंचलित पथदिवे बसवण्यात येणार आहेत.

एसी डबल डेकरमुळे मिळेल दिलासा
बेस्टला 2025 पर्यंत बेस्टच्या सर्व बस इलेक्ट्रिकमध्ये करायच्या आहेत. यासाठी बेस्टच्या 900 इलेक्ट्रिक डबल डेकर एसी बसेसही खरेदी केल्या जात आहेत. बेस्टच्या योजनेनुसार मार्च 2023 पर्यंत 50 टक्के बस इलेक्ट्रिक आणि 2025 पर्यंत 100 टक्के बस इलेक्ट्रिक असतील. यापैकी 1400 सिंगल डेकर एसी, 400 मिडी एसी आणि 100 मिनी एसी बसेस असतील. बेस्टच्या म्हणण्यानुसार दर लाख प्रवाशांमागे 60 बसेस असाव्यात.

अशा असतील सर्वोत्कृष्ट प्रीमियम सेवा
बृहन्मुंबई इलेक्ट्रिसिटी सप्लाय अँड ट्रान्सपोर्ट (BEST) सप्टेंबर महिन्यात बसेस लाँच करत आहे. मुंबई आणि MMR मध्ये अनेक मोबाईल अॅप आधारित बस सेवा आणि टॅक्सी सेवा कार्यरत आहेत. या सेवांचा लाभ उच्च वर्गाकडून घेतला जातो, ज्यांना प्रवास करताना पूर्ण आराम आणि सुविधा हवी असते. अशा ग्राहकांना लक्ष्य करण्यासाठी बेस्ट आपल्या ताफ्यात हाय-एंड बसेस समाविष्ट करण्याचा विचार करत आहे. त्यांचे भाडेही सामान्य बसपेक्षा जास्त असेल. बेस्टचे महाव्यवस्थापक लोकेश चंद्र म्हणाले की, 3-4 महिन्यांत 30-40 बसेसचा पहिला लॉट येईल.

निश्चित मार्गावर धावतील या बसेस
बेस्टच्या म्हणण्यानुसार, विशेषत: कॉर्पोरेट कामगार वर्गाला लक्ष्य करून प्रीमियम बस निश्चित मार्गांवर चालवल्या जातील. या सेवा मुंबईच्या पश्चिम आणि पूर्व उपनगरे जसे की बोरिवली आणि ठाणे ते दक्षिण मुंबईपर्यंत धावतील. बेस्टच्या एका अधिकाऱ्याने दिलेल्या माहितीनुसार, मार्ग निश्चित झाल्यानंतर प्रवाशांची संख्या किंवा सामान्य कार्यालयाच्या ठिकाणांच्या आधारे या बसचे थांबे निश्चित केले जातील. एसी बसेसचे प्रवासी बहुतेक पॉइंट टू पॉइंट सेवेसाठी वापरले जातात, ज्याची दखल घेतली जाईल. शहरातील वांद्रे कुर्ला कॉम्प्लेक्स, वरळी, नरिमन पॉइंट, लोअर परळ, प्रभादेवी, बोरिवली, गोरेगाव, अंधेरी आदी भागांना लक्ष्य करण्यात येणार आहे. या बसेसमध्ये फक्त आसनव्यवस्था असेल, प्रवासी उभे राहणार नाहीत.