IND vs ZIM : पहिला विजय मिळवण्याच्या इराद्याने उतरणार कर्णधार राहुल, जाणून घ्या कसा असेल भारतीय संघ


हरारे – टीम इंडिया आज हरारे स्पोर्ट्स क्लबमध्ये झिम्बाब्वेविरुद्ध पहिला एकदिवसीय सामना खेळणार असून, त्यानंतर सर्वांच्या नजरा नवा कर्णधार आणि सलामीवीर केएल राहुलवर असतील. आगामी आशिया चषक आणि ऑस्ट्रेलियात होणारा टी-20 विश्वचषक लक्षात घेता राहुलसाठी ही मालिका खूप महत्त्वाची आहे. राहुलने या मालिकेत आपला मार्ग पत्करला, तर चेतन शर्माच्या नेतृत्वाखालील निवड समितीपुढे तो मोठा प्रश्न सोडवेल. हा सामना कमकुवत झिम्बाब्वेविरुद्ध होणार असला, तरी राहुलसमोर आव्हान आहे की तो पूर्ण सहा महिन्यांनंतर आंतरराष्ट्रीय सामना खेळणार आहे आणि नुकताच तो दुखापती, कोरोना संसर्गातून बरा झाला आहे.

व्यक्तिशः देखील राहुलसाठी ही मालिका महत्त्वाची आहे, कारण तो आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये कर्णधार म्हणून पहिल्या विजयाची वाट पाहत आहे. त्याने आतापर्यंत एक कसोटी आणि तीन एकदिवसीय सामन्यांमध्ये भारताचे नेतृत्व केले आहे आणि सर्व सामन्यांमध्ये त्याला पराभवाचा सामना करावा लागला आहे.

सहा वर्षांपूर्वी झिम्बाब्वेविरुद्ध खेळला होता राहुल
राहुल आयपीएलपासून क्रिकेट खेळलेला नाही. याच काळात त्याच्यावर स्पोर्ट्स हर्नियाची शस्त्रक्रिया झाली. या दौऱ्यासाठी यापूर्वी त्याची संघात निवड करण्यात आली नव्हती आणि शिखर धवन हा संघाचा कर्णधार होता, मात्र अखेरच्या क्षणी राहुल संघात परतल्याने धवनच्या जागी त्याची कर्णधारपदी नियुक्ती करण्यात आली होती. राहुलला झिम्बाब्वेविरुद्धची गती शोधून टी-20 आशिया चषक स्पर्धेत रोहित शर्मासोबत सलामी मिळावी, हे त्यामागचे कारण होते.

आशिया कपमध्ये भारत आणि पाकिस्तान यांच्यात 28 ऑगस्टला सामना होणार आहे. चकाबवाच्या संघाविरुद्ध रेगिस कसा धावा करतो, याकडेही संघ व्यवस्थापन राहुलवर लक्ष ठेवून असेल. पहिल्या चेंडूवर प्रतिस्पर्ध्याला चितपट करत असताना त्याच जुन्या राहुलकडे तो वाढेल अशी व्यवस्थापनाची अपेक्षा आहे. राहुलचा झिम्बाब्वेविरुद्धही चांगला रेकॉर्ड आहे. त्याने 2016 मध्ये या देशाविरुद्ध तीन सामन्यांची मालिका खेळली होती, ज्यामध्ये त्याने शतकासह 196 धावा केल्या होत्या. त्याची सरासरीही 196 आहे. या संघात समाविष्ट असलेल्या शिखर धवनने झिम्बाब्वेविरुद्ध जास्त धावा आणि सामने खेळले आहेत. धवनने पाच सामन्यांमध्ये 42.6 च्या सरासरीने 213 धावा केल्या आहेत, ज्यात एका शतकाचा समावेश आहे.

भारताकडे फलंदाजी आणि गोलंदाजीची मजबूत आहे फळी
दुसरीकडे, भारताची फलंदाजी झिम्बाब्वेपेक्षा खूपच मजबूत आहे. झिम्बाब्वेच्या संघाने नुकत्याच संपलेल्या मालिकेत बांगलादेशविरुद्ध दोन सामने जिंकले असले तरी, हरारे स्पोर्ट्स क्लबवर 300 आणि 290 धावांचा यशस्वी पाठलाग केला. अशा स्थितीत येथील विकेट फलंदाजांसाठी उपयुक्त आहे, पण भारताकडे राहुल, धवन, शुभमन गिल, दीपक हुडा, संजू सॅमसन असे फलंदाजही आहेत. दुसरीकडे, बांगलादेशच्या गोलंदाजीऐवजी झिम्बाब्वेला मोहम्मद सिराज, प्रसिद्ध कृष्णा, दीपक चहर, कुलदीप यादव आणि अष्टपैलू शार्दुल ठाकूर, अक्षर पटेल या गोलंदाजांचा सामना करावा लागणार आहे. भारताने मालिका 3-0 ने जिंकली तरी त्याचे कौतुक केले जाणार नाही, पण मालिकेतील एकही सामना गमावला किंवा मालिका गमावली तर त्यांच्यावर जोरदार टीका होईल.

झिम्बाब्वे क्रिकेटला वर्षभराच्या निम्म्या खर्चाइतकी मिळणार आहे रक्कम
एक काळ असा होता की झिम्बाब्वेमध्ये फ्लॉवर बंधू (अँडी, ग्रँट), हीथ स्ट्रीक, नील जॉन्सन, मरे गुडविन, हेन्री ओलांगा यांसारखे क्रिकेटपटू होते, पण आता त्यांच्याकडे अलेक्झांडर राजा, 36, चकाबवा, 34, डोनाल्ड तिरिपनो, यांसारखे क्रिकेटपटू आहेत. ते संघात बराच काळ आहे, परंतु आंतरराष्ट्रीय स्तरावर फारसा प्रभावी ठरला नाही. राजा, चकाबवा, इनोसंट कैया बांगलादेशविरुद्ध कामगिरी करतील, अशी आशा यजमानांना असेल. झिम्बाब्वेच्या क्रिकेटची स्थिती चांगली नाही. भारतासोबतच्या तीन सामन्यांच्या मालिकेच्या प्रसारणातून मिळालेली रक्कम झिम्बाब्वे क्रिकेटच्या वर्षातील अर्धी रक्कम खर्च केली जाईल. अशा परिस्थितीत ही मालिका झिम्बाब्वे क्रिकेटसाठी सोन्याचे अंडे देणाऱ्या कोंबडीसारखी आहे.

संधीची वाट पाहत आहेत दीपक, कुलदीप, त्रिपाठी
राहुल पुनरागमन करणाऱ्या दीपक चहल किंवा कुलदीप यादवला पहिल्या सामन्यात संधी देतो की मालिकेत, हे पाहायचे आहे. दीपकही सहा महिन्यांनंतर आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट खेळणार आहे. त्याचे यशही संघासाठी खूप महत्त्वाचे आहे. त्याच्या स्विंग गोलंदाजीशिवाय, डेथ ओव्हर्समध्ये उपयुक्त ठरणारी कामगिरी संघासाठी बोनस ठरते. त्याचवेळी कुलदीप यादवनेही आयपीएलमध्ये आपल्या जुन्याच रंगात रंगत असल्याचे दाखवून दिले आहे. त्यांना फक्त संधी देण्याची गरज आहे. आयपीएलमध्ये सर्वोत्तम कामगिरी करणाऱ्या राहुल त्रिपाठीलाही येथे मधल्या फळीत प्रशिक्षक व्हीव्हीएस लक्ष्मण प्रयत्न करू शकतात.

दोन्ही संघांचे संभाव्य 11 खेळाडू
भारताचा संभाव्य संघ – शुभमन गिल, शिखर धवन, राहुल त्रिपाठी, केएल राहुल, संजू सॅमसन, दीपक हुडा, अक्षर पटेल, शार्दुल ठाकूर, कुलदीप यादव/शहबाज अहमद, आवेश खान, मोहम्मद सिराज/दीपक चहर.

झिम्बाब्वेचा संभाव्य संघ – तादिवानासे मारुमणी, ताकुडझ्वानासे कैटानो, इनोसंट काया, वेस्ली माधेवेरे, सिकंदर रझा, रेगिस चाकाभवा (कर्णधार), टोनी मुन्योंगा, ल्यूक जोंगवे, ब्रॅड इव्हान्स, व्हिक्टर न्युची, तनाका चिवांगा.