हार्ट फेल्युअर, ब्रेन डेड.. मेंदूत भरले पाणी, जाणून घ्या किती गंभीर आहे राजू श्रीवास्तव यांची प्रकृती


कॉमेडियन राजू श्रीवास्तव हे गेल्या आठवड्यात हृदयविकाराचा झटका आल्यानंतरही शुद्धीवर आलेले नाही. त्यांच्यावर दिल्लीतील एम्समध्ये उपचार सुरू आहेत. आता त्यांची प्रकृती गंभीर असल्याचे सांगण्यात येत आहे. समोर आलेल्या आरोग्य अपडेटनुसार, राजू श्रीवास्तव यांच्या डोक्यात पाणी भरले आहे. डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार मेंदूमध्ये वॉटर ब्लॉक असणे धोकादायक मानले जाते. अशा परिस्थितीत हे का घडते आणि ते किती धोकादायक आहे हे जाणून घेऊया.

एका माहितीनुसार, सर्व लोकांच्या डोक्यात दररोज पाणी तयार होते. ज्याला वैद्यकीय भाषेत सेरेब्रो स्पायरल फ्लुइड म्हणतात. ते मेंदूमध्ये सतत फिरत राहते. ते मेंदूच्या आतल्या नसांमध्येही जाते. मणक्यात येते आणि पाठीच्या कण्यापर्यंत चालू राहते, परंतु काही रुग्णांमध्ये, मेंदूतील रक्तस्राव, ट्यूमर आणि मेंदूतील कोणत्याही संसर्गामुळे, हा द्रव रक्ताभिसरण थांबतो आणि मेंदूच्या केवळ एका भागात फिरू लागतो. अशा परिस्थितीत जेव्हा मेंदूमध्ये पाणी साचते, तेव्हा ते रुग्णाच्या ऑपरेशनद्वारे काढून टाकले जाते.

जर आपण त्याच्या गंभीरतेबद्दल बोललो, तर ते पूर्णपणे रुग्णाच्या स्थितीवर अवलंबून असते. जर रुग्ण ब्रेन डेड झाला असेल, तर हा द्रव काढून टाकल्यानंतरही प्रकृतीत सुधारणा होत नाही. ब्रेन हॅमरेज किंवा मेंदूमध्ये इन्फेक्शन झाले असले, तरी तेही रुग्णासाठी धोक्याचे लक्षण ठरू शकते. रुग्णाची एकूण प्रकृती आणि त्याचा मेंदू कसा काम करतो, यावरून मेंदूची सद्यस्थिती कळू शकते.

राजू श्रीवास्तव यांच्याबाबतीत बोलायचे झाले तर ते ब्रेन डेड असल्याचे सांगण्यात येत असून त्यांचे हृदयही नीट काम करत नाही. अशा वेळी डोक्यात भरलेले पाणी त्यांच्यासाठी धोक्याच्या घंटेपेक्षा कमी नाही. कॉमेडियनच्या कुटुंबाने चाहत्यांना प्रार्थना करण्याचे आवाहन केले आहे.