CoWIN Platform : सप्टेंबरमध्ये सुरू होणार नवीन कोविन प्लॅटफॉर्म, UIP देखील समाविष्ट होईल, हे असतील फायदे


नवी दिल्ली – भारताच्या युनिव्हर्सल इम्युनायझेशन प्रोग्राम (यूआयपी) चा समावेश करणारा एक नवीन CoWIN प्लॅटफॉर्म सप्टेंबरच्या मध्यात प्रायोगिक पद्धतीने लॉन्च केला जाण्याची शक्यता आहे, त्यानंतरच्या टप्प्यावर रक्त आणि अवयव दान सुविधा एकत्रित केल्या जातील. पीटीआयच्या सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, हा पायलट प्रोजेक्ट प्रत्येक राज्य आणि केंद्रशासित प्रदेशातील दोन जिल्ह्यांमध्ये तीन महिन्यांसाठी राबविण्यात येणार आहे. प्लॅटफॉर्मवर कोविड-19 लसीकरणाच्या नोंदी ठेवण्याचे आणि प्रमाणपत्र देण्याचे काम सुरू राहील. एकदा UIP प्लॅटफॉर्मवर समाकलित झाल्यानंतर, रेकॉर्डसह संपूर्ण लसीकरण प्रणाली डिजिटल केली जाईल, ज्यामुळे लाभार्थ्यांचा मागोवा घेणे सोपे होईल. UIP अंतर्गत लसीकरण नोंदी सध्या मॅन्युअली ठेवल्या जाणार आहेत.

यामुळे होतील अनेक फायदे
सूत्रांनी सांगितले की, यामुळे भौतिक रेकॉर्ड ठेवण्याचा त्रास दूर होईल. हे सत्र नियोजनाचे डिजिटायझेशन सक्षम करेल, लसीकरणाची स्थिती रिअल टाइम आधारावर अपडेट करेल. लाभार्थी आगाऊ लसीकरणासाठी स्लॉट बुक करू शकतील. शिवाय ते गतिशीलतेस अनुमती देईल. तसेच, संपूर्ण लसीकरण कार्यक्रम डिजिटायझेशन झाल्यावर, लाभार्थ्यांना जागेवरच प्रमाणपत्रे मिळतील आणि त्यांची इच्छा असल्यास ते डाउनलोड करू शकतात. ही प्रमाणपत्रे डिजी लॉकरमध्ये साठवली जातील.

सूत्रांनी सांगितले की, राष्ट्रीय आरोग्य प्राधिकरण UIP समाविष्ट करण्यासाठी कोविन प्लॅटफॉर्मवर वैशिष्ट्ये समाविष्ट करण्यासाठी वेगाने काम करत आहे आणि सुधारित प्लॅटफॉर्म सप्टेंबरच्या मध्यात प्रायोगिक स्वरूपात लॉन्च होण्याची शक्यता आहे. तीन महिन्यांनंतर राष्ट्रीय स्तरावर नवीन नावाने लॉन्च केले जाण्याची शक्यता आहे. UIP हा लहान मुले आणि गर्भवती महिलांना टाळता येण्याजोग्या आजारांपासून संरक्षण करण्यासाठी जगातील सर्वात मोठ्या लसीकरण कार्यक्रमांपैकी एक आहे.

UIP अंतर्गत सरकार 12 टाळता येण्याजोग्या रोगांविरूद्ध मोफत लसीकरण प्रदान करत आहे, त्यापैकी 11 लसींमध्ये घटसर्प, पेर्ट्युसिस, धनुर्वात, पोलिओ, गोवर, रुबेला, बालपणातील क्षयरोगाचे गंभीर प्रकार, रोटाव्हायरस डायरिया, हिपॅटायटीस बी, मेंदुज्वर, हिमोफिलस इन्फ्लूएन्झा यांचा समावेश आहे. प्रकार बी आणि न्यूमोकोकल न्यूमोनिया आणि जपानी एन्सेफलायटीसमुळे होणारा न्यूमोनिया.