युनेस्को परिषदेसाठी नेहरूंनी बांधलेले देशातील पहिले सरकारी पंचतारांकित हॉटेल विक्रीच्या मार्गावर


नवी दिल्ली : राजधानीची शान समजले जाणारे अशोक हॉटेल आता खासगी हाती सोपवले जाणार आहे. Operate-Mainten-Develop (OMD) मॉडेल अंतर्गत सरकारने ते 60 वर्षांसाठी भाड्याने देण्याचा निर्णय घेतला आहे. तसेच, हॉटेलची 6.3 एकर अतिरिक्त जमीन पीपीपी मॉडेलद्वारे व्यावसायिक कारणासाठी विकली जाईल. त्याच्या विकासावर नव्याने 450 कोटी रुपये खर्च अपेक्षित आहे. हे हॉटेल देशाचे पहिले पंतप्रधान जवाहरलाल नेहरू यांनी युनेस्कोच्या अधिवेशनासाठी बांधले होते. 1960 च्या दशकात ते बनवण्यासाठी तीन कोटी रुपये खर्च झाले होते, तर देशात सोन्याची किंमत सुमारे 90 रुपये होती. आज सोन्याचा भाव सुमारे 50 हजार रुपये आहे.

बिझनेस स्टँडर्डच्या अहवालानुसार, पब्लिक प्रायव्हेट पार्टनरशिप (PPP) च्या माध्यमातून हॉटेलच्या अतिरिक्त जमिनीवर लक्झरी अपार्टमेंट्स बांधले जातील. 11 एकरात पसरलेले अशोक हॉटेल हे देशातील पहिले पंचतारांकित सरकारी हॉटेल होते. यामध्ये 550 खोल्या, जवळपास दोन लाख चौरस फूट किरकोळ आणि कार्यालयीन जागा, 30,000 चौरस फूट बँक्वेट आणि कॉन्फरन्स सुविधा आणि 25,000 स्क्वेअर फूटमध्ये पसरलेल्या आठ रेस्टॉरंटचा समावेश आहे.

काय आहे सरकारची योजना
सध्या अशोक हॉटेलची मालकी सरकारी मालकीच्या ITDC (ITDC) कडे आहे. हे ओएमडी मॉडेलद्वारे भाडेतत्त्वावर दिले जाईल. या अंतर्गत, खाजगी भागीदाराला ते नव्याने विकसित करण्याची परवानगी दिली जाईल. जगातील प्रसिद्ध हेरिटेज हॉटेल्सच्या धर्तीवर ते विकसित केले जाईल, असा दावा केला जात आहे. खाजगी भागीदार हॉटेलचे संचालन करेल. हॉटेलजवळील 6.3 एकर जागेवर 600 ते 700 प्रीमियम सर्व्हिस अपार्टमेंट बांधले जातील. हे डिझाईन-बिल्ड-फायनान्स-ऑपरेट आणि ट्रान्सफर मॉडेलद्वारे महसूल निर्माण करतील.

1955 मध्ये तत्कालीन पंतप्रधान जवाहरलाल नेहरू युनेस्कोच्या एका कार्यक्रमात सहभागी होण्यासाठी फ्रान्सची राजधानी पॅरिसला गेले होते. नेहरूंनी युनेस्कोला पुढील परिषद भारतात भरवण्याचे निमंत्रण दिले. पण तेव्हा नवी दिल्लीत असे हॉटेल नव्हते. नेहरूंनी कार्यक्रमासाठी पंचतारांकित हॉटेल आणि कन्व्हेन्शन सेंटर बांधण्याचा निर्णय घेतला. अशा प्रकारे अशोकाची निर्मिती झाली. नंतर त्याचे नाव बदलून अशोक हॉटेल ठेवण्यात आले.

कसे बांधले गेले हॉटेल
असे मानले जाते की तत्कालीन संस्थानांतील माजी राज्यकर्त्यांनीही यात हातभार लावला होता. नेहरूंनी त्यांना यात सहकार्य करण्यास सांगितले होते. त्यांनी 10 ते 20 लाख रुपयांचे योगदान दिले आणि उर्वरित रक्कम केंद्र सरकारने उचलली. अशा प्रकारे देशातील पहिले सरकारी पंचतारांकित हॉटेल अस्तित्वात आले. मुंबईस्थित वास्तुविशारद बीई डॉक्टर यांच्यावर त्याची रचना आणि बांधकामाची जबाबदारी सोपवण्यात आली होती. नेहरूंनी स्वतः या कामावर बारीक लक्ष ठेवले होते. त्याचे काम पाहण्यासाठी ते अनेकदा घोड्यावर येत असत.

या हॉटेलचे घुमट मुघल स्मारकांपासून प्रेरित आहेत. यात काश्मीर स्वीट्स, राजपूत स्वीट्स, नटराज स्वीट्स आणि प्रेसिडेंशियल स्वीट्स देखील आहेत. यामध्ये देशातील सर्वात मोठा पिलर लेस कन्व्हेन्शन हॉल देखील आहे. नेहरूंनी लावलेली आंब्याची झाडे आजही त्याच्या आवारात पाहायला मिळतात. हे आंबे हॉटेल्ससाठी जाम आणि लोणचे बनवण्यासाठी वापरले जातात. युनेस्को परिषदेसाठी जगातील अनेक नामवंत व्यक्ती भारतात आल्या होत्या. 1980 च्या दशकात गांधी चित्रपटाचे चित्रीकरणही येथे झाले होते. राणी एलिझाबेथ द्वितीय, मार्गारेट थॅचर, बिल क्लिंटन, चे ग्वेरा आणि फिडेल कॅस्ट्रो यांसारख्या अनेक नामवंत व्यक्तींनी या हॉटेलच्या पाहुणचाराचा आनंद लुटला.