गोष्ट हक्काची : तुम्ही तुमच्या पत्नीची तुलना दुसऱ्या स्त्रीशी करता का? न्यायालयाने काय म्हटले ते एकदा वाचाच


नवी दिल्ली : पती-पत्नीचे नाते नाजूक आणि मजबूत असते. या नात्यात हसण्याला देखील मर्यादा आहेत. पण जर तुम्ही मर्यादेच्या बाहेर जात असाल, तर केरळ उच्च न्यायालयाच्या या निरीक्षणाकडे एकदा लक्ष द्या. पत्नीला वारंवार टोमणे मारणे की ती त्याच्या अपेक्षेनुसार जगत नाही, ही क्रूरता आणि घटस्फोटाचे कारण आहे. पत्नीला सतत टोमणे मारणे हे मानसिक छळ असल्याचे न्यायालयाने म्हटले आहे. न्यायालयाने पत्नी किंवा महिलेच्या हक्कांवर किंवा छळवणुकीबाबत कोणतीही टिप्पणी करण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. उच्च न्यायालयापासून ते सर्वोच्च न्यायालयापर्यंत असे अनेक निर्णय आहेत, ज्यात न्यायालयांनी महिलांना संरक्षण दिले आहे. पुढे आपण अशीच काही प्रकरणे आणि महिलांच्या हक्कांचा उल्लेख करू.

काय प्रकरण आहे केरळचे
केरळ उच्च न्यायालयात दाखल केलेल्या अर्जात महिलेने म्हटले होते की, तिचा पती तिच्या शारीरिक दिसण्यावर भाष्य करत असे. 2009 मध्ये लग्न झाल्यापासून ही प्रक्रिया सुरू झाली. महिलेने आरोप केला होता की, तिचा पती नेहमी म्हणत असे की, ती इतर महिलांसारखी सुंदर नाही. लग्नानंतर जेमतेम एक महिना दोघे एकत्र राहिले. केरळ उच्च न्यायालयाने आपल्या निकालात म्हटले आहे की, पत्नीवर वारंवार केलेले भाष्य योग्य नाही आणि ते घटस्फोटाचे कारण आहे. या अर्जावर सुनावणी घेत न्यायालयाने दोघांचा घटस्फोट मंजूर केला. वास्तविक, महिलेच्या पतीने 13 वर्षांपूर्वी कौटुंबिक न्यायालयाच्या दोघांमधील घटस्फोटाच्या निर्णयाला उच्च न्यायालयात आव्हान दिले होते.

कौटुंबिक हिंसाचाराला बळी पडलेल्या महिलांवर सर्वोच्च न्यायालयाचा निकाल
देशाच्या सर्वोच्च न्यायालयाने मे 2022 मध्ये एका महत्त्वपूर्ण निर्णयात कौटुंबिक हिंसाचाराला बळी पडलेल्या महिलांसाठी मोठा निकाल दिला. न्यायालयाने सर्वसामान्यांच्या घरात राहण्याच्या अधिकाराचा व्यापक अर्थ लावला होता. आई, मुलगी, बहीण, पत्नी, सासू किंवा सून असो, तिला सामान्य घरात राहण्याचा अधिकार आहे, असे न्यायालयाने आपल्या निकालात म्हटले होते. न्यायमूर्ती एमआर शाह आणि न्यायमूर्ती बीव्ही नागरथना यांच्या खंडपीठाने पतीच्या मृत्यूनंतर कौटुंबिक हिंसाचाराने पीडित महिलेने दाखल केलेल्या याचिकेच्या सुनावणीदरम्यान हा निर्णय दिला. खंडपीठाने असे निरीक्षण नोंदवले होते की, भारतीय सामाजिक संदर्भात स्त्रीला सामान्य घरात राहण्याचा अधिकार अनन्यसाधारण महत्त्वाचा आहे. कारण भारतात बहुतांश स्त्रिया शिक्षित नाहीत किंवा कमावत्या नाहीत. तसेच त्यांच्याकडे एकटे राहण्यासाठी स्वतंत्रपणे खर्च करण्यासाठी पैसे नाहीत. न्यायमूर्ती नागरत्ना म्हणाले की, ती केवळ भावनिक आधारासाठीच नाही, तर वरील कारणांमुळे घरगुती नात्यातही अवलंबून असू शकते. भारतातील बहुतेक स्त्रियांकडे स्वतंत्र उत्पन्न किंवा आर्थिक क्षमता नाही. ते पूर्णपणे त्यांच्या घरावर अवलंबून आहेत.

सर्वोच्च न्यायालयाचे नोकरदार महिलांवर भाष्य
नोकरदार महिलांच्या प्रसूती रजेच्या वैधानिक अधिकारावरही सर्वोच्च न्यायालयाने भाष्य केले होते. 16 ऑगस्ट 2022 रोजी झालेल्या सुनावणीदरम्यान, सर्वोच्च न्यायालयाने असे नमूद केले होते की, नोकरदार महिलेला प्रसूती रजेच्या तिच्या वैधानिक अधिकारापासून वंचित ठेवता येणार नाही, कारण तिच्या पतीला आधीच्या लग्नापासून दोन मुले आहेत आणि महिलेने त्यापैकी एकाची काळजी घेण्यासाठी सुट्टी घेतली होती.पण महिलांना कामाच्या ठिकाणी इतरांसोबत सहभागी होण्यासाठी प्रोत्साहन देणे हा प्रसूती रजा मंजूर करण्याचा उद्देश असल्याचे न्यायालयाने म्हटले आहे. मात्र अशा नियमांनंतरही महिलांना बाळाच्या जन्मानंतर काम सोडावे लागते, ही वस्तुस्थिती आहे. कारण त्यांना रजेसह इतर गोष्टी मिळत नाहीत. नियमांनुसार, दोनपेक्षा कमी हयात असलेली मुले असलेली महिला कर्मचारी प्रसूती रजा घेऊ शकते. न्यायमूर्ती डीवाय चंद्रचूड आणि एएस बोपण्णा यांच्या खंडपीठाने असे निरीक्षण नोंदवले की नोकरीच्या संदर्भात बाळंतपण ही नोकरदार महिलांच्या जीवनातील नैसर्गिक बाब मानली जावी आणि कायद्यातील तरतुदीही त्या दृष्टिकोनातून समजून घेतल्या पाहिजेत. पीजीआयएमईआर चंदीगडमध्ये परिचारिका म्हणून काम करणाऱ्या महिलेच्या याचिकेच्या सुनावणीदरम्यान सर्वोच्च न्यायालयाने ही टिप्पणी केली.

अविवाहित महिलांनाही आहे गर्भपाताचा अधिकार
सर्वोच्च न्यायालयाने महिलांच्या हक्कांबाबत आणखी एक मोठा निर्णय दिला होता. 22 जुलै 2022 रोजी सर्वोच्च न्यायालयाने एका ऐतिहासिक निकालात अविवाहित महिलांना विवाहित महिलांप्रमाणे गर्भपात करण्याची परवानगी दिली. अविवाहित महिलेला गर्भपात करण्याची परवानगी न देणारा दिल्ली उच्च न्यायालयाचा निर्णयही न्यायालयाने स्थगित केला. दिल्ली उच्च न्यायालयाच्या निर्णयाला महिलेने सर्वोच्च न्यायालयात आव्हान दिले. ही महिला अविवाहित होती आणि ती लिव्ह-इनमध्ये राहत होती आणि तिचे स्वतःच्या इच्छेने संबंध होते. त्यानंतर ती गरोदर राहिली. न्यायमूर्ती डीवाय चंद्रचूड यांनी आपल्या निकालात अविवाहित महिलांनाही समाविष्ट करण्यासाठी मेडिकेड टर्मिनेशन ऑफ प्रेग्नन्सी कायद्याची व्याप्ती वाढवण्याचे आदेश दिले. न्यायमूर्ती चंद्रचूड यांनी टिपणी केली की कायद्याचा अर्थ केवळ विवाहित महिलांपुरता मर्यादित असू शकत नाही, कारण असे केल्याने अविवाहित महिलांशी भेदभाव होईल. त्या अविवाहित महिलेच्या 24 आठवड्यांचा गर्भपात करण्याची परवानगी देण्याचा आदेशही न्यायालयाने दिला होता.

सन्मान आणि स्वाभिमानाचा अधिकार
नियमानुसार विवाहित महिलेला सन्मानाने जगण्याचा अधिकार आहे. ती तिच्या पतीसारखीच जीवनशैली पात्र आहे. सन्मानाने जगण्याचा अधिकार म्हणजे मानसिक किंवा शारीरिक छळापासून मुक्त होणे. असे होत नसेल, तर तो घरगुती हिंसाचाराच्या कक्षेत येईल.

सासरच्या घरावर हक्क
स्त्री पतीसोबत जे घर सामायिक करते, त्याला सासरचे घर म्हणतात. हे घर भाड्याने घेतलेले असो, अधिकृतपणे दिलेले असो किंवा पती किंवा नातेवाइकांच्या मालकीचे असो, स्त्रीसाठी ते सासरचे घर आहे, म्हणजे वैवाहिक घर. हे स्पष्ट आहे की स्त्रियांना त्यांच्या वैवाहिक घरात राहण्याचा अधिकार आहे, परंतु हा अधिकार तोपर्यंत आहे, जोपर्यंत पतीसोबत वैवाहिक संबंध आहे. तथापि, पतीपासून विभक्त झाल्यानंतरही, पत्नीला त्याच्या जीवनशैलीनुसार जगण्यासाठी देखभाल करण्याचा अधिकार आहे. हे पतीपासून जन्मलेल्या मुलांना देखील लागू होते. वैवाहिक नातेसंबंधात आंबटपणा असला, तरी पती पत्नी आणि मुलांच्या राहणीमान, अन्न, वस्त्र, शिक्षण, वैद्यकीय उपचार इत्यादी जबाबदाऱ्यांपासून मुक्त होऊ शकत नाही. त्याला त्याची तरतूद करावी लागेल.