ICC FTP : टीम इंडिया 2023 ते 2027 दरम्यान खेळणार 38 कसोटी, 39 एकदिवसीय आणि 61 टी-20 सामने खेळणार


ICC ने 2023 ते 2027 या वर्षांसाठी पुरुष क्रिकेटचे वेळापत्रक जाहीर केले आहे. या वेळापत्रकानुसार भारतीय संघ पुढील पाच वर्षांत द्विपक्षीय मालिकेत एकूण 138 सामने खेळणार आहे. यामध्ये 38 कसोटी, 39 एकदिवसीय आणि 61 टी-20 सामन्यांचा समावेश आहे. भारतीय संघ आयसीसी स्पर्धा आणि आशिया चषक यांसारख्या स्पर्धांमध्येही सहभागी होणार आहे. आगामी काळात टी-20 क्रिकेटवर अधिक भर दिला जाणार असल्याचे टी-20 सामन्यांच्या संख्येवरून स्पष्ट झाले आहे. पुढील पाच वर्षांत, सध्या, ऑगस्ट 2024 हा एकमेव महिना आहे. ज्यामध्ये भारतीय खेळाडूंना विश्रांती मिळू शकते. याशिवाय भारतीय खेळाडू पाच वर्षांसाठी दर महिन्याला कोणत्या ना कोणत्या मालिका किंवा स्पर्धेचा भाग असतील.

एकदिवसीय क्रिकेटची मालिका देखील खेळवली जाईल, परंतु बहुतेक मालिका तीन सामन्यांच्या असतील. भारतीय संघाचे कॅलेंडर भरले आहे, पण दोन्ही देशांमधील राजकीय संबंध चांगले नसल्यामुळे पाकिस्तानसोबत कोणतीही द्विपक्षीय मालिका होणार नाही.

पुढील पाच वर्षांत एकूण 777 सामने
सर्व 12 आयसीसी देश पुढील पाच वर्षांत एकूण 777 आंतरराष्ट्रीय सामने खेळतील. यामध्ये 173 कसोटी, 281 एकदिवसीय आणि 323 टी-20 सामन्यांचा समावेश आहे. तर, सध्याच्या चक्रात (2018-2022) एकूण 694 सामने आहेत. यात पुढील दोन आयसीसी कसोटी चॅम्पियनशिप, अनेक आयसीसी स्पर्धा, द्विपक्षीय आणि तीन देशांच्या मालिकांचा समावेश आहे.

बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीमध्ये पाच कसोटी सामने होतील
भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफीमध्ये आता पाच कसोटी सामने खेळवले जाणार आहेत. यापूर्वी ही मालिका चार कसोटी सामन्यांची होती. याशिवाय भारतीय संघ इंग्लंडविरुद्ध पाच कसोटी सामन्यांची मालिकाही खेळणार आहे. याशिवाय भारत टी-20 फॉरमॅटमध्ये दोन्ही देशांसोबत पाच सामन्यांची मालिकाही खेळणार आहे, कारण टी-20 ला जाहिरातीच्या बाबतीत चांगली किंमत मिळते.

पुढील वर्षी जुलै-ऑगस्ट महिन्यात भारतीय संघ वेस्ट इंडिजच्या दौऱ्यावर जाणार आहे. यामध्ये दोन कसोटी, एकदिवसीय आणि तीन टी-20 सामन्यांचा समावेश आहे. याशिवाय 2024 मध्ये जानेवारी ते मार्च दरम्यान टीम इंडिया इंग्लंड विरुद्ध इंग्लंडमध्ये पाच कसोटी सामन्यांची मायदेशात मालिका खेळणार आहे.

2023 च्या सुरुवातीला भारत दौऱ्यावर येणार ऑस्ट्रेलिया
ऑस्ट्रेलियन संघ 2023 च्या सुरुवातीला बॉर्डर-गावस्कर ट्रॉफी अंतर्गत चार सामन्यांच्या मालिकेसाठी भारताला भेट देईल. यानंतर भारत डिसेंबर 2024 आणि जानेवारी 2025 मध्ये ऑस्ट्रेलियाचा दौरा करेल, ज्यामध्ये पाच कसोटी सामन्यांची मालिका खेळवली जाईल. 1991 नंतर भारतीय संघ ऑस्ट्रेलियात पाच सामन्यांची कसोटी मालिका खेळण्याची ही पहिलीच वेळ असेल. सप्टेंबर 2024 मध्ये टीम इंडिया बांगलादेशविरुद्ध दोन कसोटी सामन्यांची मालिका खेळणार आहे.

झिम्बाब्वेविरुद्धच्या सध्याच्या मालिकेसह, भारतीय संघ 2023 एकदिवसीय विश्वचषकापूर्वी 27 एकदिवसीय सामने खेळणार आहे. यामध्ये दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या तीन सामन्यांच्या मायदेशातील मालिका आणि T20 विश्वचषकानंतर लगेचच न्यूझीलंडविरुद्धच्या तीन सामन्यांच्या वनडे मालिकेचा समावेश आहे. ही स्पर्धा ऑक्टोबर आणि नोव्हेंबर महिन्यात होणार असून तिचे आयोजन भारताने केले आहे.