Gujarat: 1125 कोटी रुपयांच्या अमली पदार्थ प्रकरणात सहा जणांना अटक, मास्टरमाईंड यापूर्वीच तुरुंगात


नवी दिल्ली: गुजरातच्या दहशतवादविरोधी पथकाने (ATS) वडोदरा शहराजवळील एका निर्माणाधीन कारखान्यावर टाकलेल्या छाप्यामध्ये 225 किलो पार्टी ड्रग मेफेड्रोन, 1,125 कोटी रुपये जप्त केल्याप्रकरणी सहा जणांना अटक केली आहे. एका अधिकाऱ्याने बुधवारी ही माहिती दिली. एटीएसचे पोलिस अधीक्षक सुनील जोशी यांनी सांगितले की, जप्त केलेले मेफेड्रोन हे राज्याच्या भरूच जिल्ह्यातील सायखा गावातील एका रासायनिक कारखान्यात तयार करण्यात आले होते, ज्याची प्रक्रिया वडोदरा जिल्ह्यातील सावली तालुक्यातील या निर्माणाधीन केंद्रात करण्यात आली होती.

एटीएसने जप्त केले 225 किलो मेफेड्रोन
एका विशिष्ट माहितीच्या आधारे, गुजरात एटीएसच्या पथकाने मंगळवारी सकाळी या कारखाना-गोदामावर छापा टाकला आणि आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेत 1,125 कोटी रुपये किमतीचे 225 किलो मेफेड्रोन जप्त केले, असे त्यांनी सांगितले. या बांधकामाधीन कारखान्याचा मालक महेश वैष्णव असून तो सुरतचा रहिवासी आहे. तो या रॅकेटचा सूत्रधार असून त्याचा साथीदार वडोदरा येथील रहिवासी पियुष पटेल आहे. या वर्षाच्या सुरुवातीला वैष्णवने मेफेड्रोन तयार करण्याची योजना आखली आणि सायखा येथील रासायनिक कारखान्याच्या इतर मालकांशी संपर्क साधला.

राकेश माकाणी, विजय वसोया आणि दिलीप वागसिया हे भरूच वाले येथील कारखान्याचे मालक आहेत. इतर कंपन्यांसाठी कराराच्या आधारावर रासायनिक पदार्थ आणि इतर औषधी उत्पादने तयार करण्यासाठी त्याची स्थापना करण्यात आली. रसायनशास्त्रातील एमएससी माकणी 2011 पासून फार्मा व्यवसायात आहेत. माकाणी यांनी वैष्णवच्या प्रस्तावाला सहमती दर्शवली आणि यावर्षी जानेवारीमध्ये मेफेड्रोनचे उत्पादन सुरू केले. बेकायदेशीर ड्रग्ज बनवण्यासाठी लागणारा कच्चा माल वैष्णवने पुरवला होता.

महेश वैष्णव हा आहे सूत्रधार
वैष्णवने भरूचहून सावली येथील त्याच्या कारखान्यात लिक्विड मेफेड्रोन आणले आणि वाळल्यानंतर त्याचे पावडरमध्ये रूपांतर झाले. त्याने मुंबईतील एक दिनेश ध्रुव आणि अन्य दोघांना सुमारे 15 किलो मेफेड्रोन आणि राजस्थानमधील एका व्यक्तीला 15 किलो मेफेड्रोनचा पुरवठा केल्याची कबुली दिली. उर्वरित एटीएसने जप्त केले आहेत. एटीएसने आतापर्यंत वैष्णव, पटेल, माकणी, वसोया, वघनसिया आणि ध्रुव यांना ताब्यात घेतले आहे. ध्रुवने सूत्रधार वैष्णव आणि कारखाना मालक राकेश माकाणी यांची बैठक आयोजित केल्याचे तपासात समोर आले आहे.

1994 मध्ये नार्कोटिक ड्रग्ज अँड सायकोट्रॉपिक सबस्टन्सेस (NDPS) कायद्याच्या प्रकरणात अटक झाल्यानंतर ध्रुवने 12 वर्षे तुरुंगात घालवली. त्याचप्रमाणे वैष्णवने 1998 मध्ये भावनगरमधील ड्रग्ज तस्करीच्या प्रकरणात अटक केल्यानंतर सात वर्षे तुरुंगात घालवली होती. अंमली पदार्थांच्या व्यापारात सहभागी असलेल्या इतरांना पकडण्यासाठी तपास सुरू असल्याचे जोशी यांनी सांगितले.