माजी स्टार क्रिकेटर पाई-पाईला मोहताज, बेरोजगारीने त्रस्त, म्हणाला- कुटुंब चालवायचे, काम द्या


ही गोष्ट काहीतरी 30 वर्षे किंवा त्याहून अधिक जुने असावी. विनोद कांबळीने आपल्या पहिल्या सात सामन्यात 793 धावा केल्या, त्याचवेळी त्याने क्रिकेट जगतात दहशत निर्माण केली. 1993 मध्ये, जेव्हा एका फलंदाजाने कसोटी सामन्यात 113.29 च्या स्ट्राइक रेटने एवढ्या धावा केल्या, तेव्हा कल्पना करा की फलंदाजी किती विनाशकारी असेल. त्‍या वर्षी त्‍याचा सर्वोत्‍तम स्कोअर 224 आणि 227 होता. आता भारतीय क्रिकेट संघाचा तोच स्टार खेळाडू बेरोजगारीने हैराण झाला आहे. इतका अस्वस्थ आहे की कुटुंब चालवण्यासाठी, तो शेतात कोणतेही काम करायलाही तयार आहे.

हालाखीची परिस्थिती
50 वर्षीय कांबळीला आता ओळखणे थोडे कठीण झाले आहे. पांढरी दाढी आणि डोक्यावर टोपी घातलेला, तो पूर्वी MCA कॉफी शॉपमध्ये पोहोचला, तेव्हा तो अगदी सडपातळ दिसत होता. गळ्यातील सोनसाखळी, हातातील कडे, मोठे घड्याळ, सर्व काही गायब होते. मोबाईल फोनची स्क्रीनही तुटली. अगदी क्लब गाठण्यासाठी तो त्याच्या काही ओळखीच्या लोकांसह पोहोचला होता.

पेन्शनवर होत आहे उदरनिर्वाह
विनोद कांबळीला बीसीसीआयकडून 30 हजार रुपये पेन्शन मिळते आणि हाच त्याचा एकमेव उत्पन्नाचा स्रोत आहे, यासाठी तो बोर्डाचेही आभार मानतो. त्याने शेवटच्या वेळी 2019 मध्ये मुंबई T20 लीगमध्ये संघाचे प्रशिक्षकपद भूषवले होते. कांबळीची चर्चा असताना आणि सचिनचा उल्लेख नसेल हे कसे घडेल. आपल्या परिस्थितीबद्दल बोलताना कांबळी म्हणतो की त्याला (तेंडुलकर) सर्व काही माहित आहे.

मला सचिनकडून अपेक्षा नाही
कांबळी पुढे म्हणतो, मला त्याच्याकडून कशाचीही अपेक्षा नाही, त्याने मला टीएमजीए [तेंडुलकर मिडलसेक्स ग्लोबल अकादमी] चा कार्यभार दिला. मी एकदम खुश होतो. तो माझा खूप चांगला मित्र राहिला आहे. तो नेहमी माझ्या पाठीशी उभा राहिला. 2000 साली भारताकडून शेवटचा खेळलेला कांबळी अवघ्या 17 सामन्यांनंतर संघाबाहेर होता. वयाच्या 23 व्या वर्षी त्याने शेवटचा कसोटी सामना खेळला, तेव्हा त्याची सरासरी 54 होती. पण, तो पुन्हा संघात परतला नाही.