महाविकास आघाडीचे तीन बडे नेते संजय राऊत, नवाब मलिक आणि अनिल देशमुख एकाच तुरुंगात, जाणून घ्या काय आहेत आरोप


मुंबई : महाराष्ट्रात महाविकास आघाडीचे तीन नेते एकाच तुरुंगात आहेत. राष्ट्रवादी काँग्रेसचे नेते अनिल देशमुख, नवाब मलिक आणि शिवसेना नेते संजय राऊत यांना आर्थर रोड तुरुंगात तीन वेगवेगळ्या बराकीत ठेवण्यात आले आहे. या तिघांना अंमलबजावणी संचालनालयाने (ईडी) मनी लाँड्रिंग प्रकरणात अटक केली आहे. तिन्ही नेत्यांना सुरक्षेच्या कारणास्तव आर्थर रोड कारागृहात स्वतंत्र कक्षात ठेवण्यात आले असून त्यांच्या बॅरॅकमध्ये टीव्ही, कॅरम, पुस्तके आणि इतर आवश्यक वस्तू पुरवण्यात आल्या आहेत. मात्र, मनी लॉन्ड्रिंग प्रकरणात फेब्रुवारीमध्ये अटक करण्यात आलेल्या मलिक यांच्यावर सध्या कुर्ल्यातील क्रिटी केअर हॉस्पिटलमध्ये उपचार सुरू आहेत. गेल्या दोन महिन्यांपासून ते खासगी रुग्णालयात दाखल होते.

एएनआय या वृत्तसंस्थेनुसार, तुरुंगातील इतर कैद्यांप्रमाणे या तिन्ही नेत्यांनाही दर महिन्याला 6000 रुपयांची मनीऑर्डर मिळत आहे. त्या पैशातून ते जेलमध्ये जीवनावश्यक वस्तू खरेदी करू शकतात. पत्रा चाळ जमीन घोटाळा प्रकरणी संजय राऊत यांना ईडीने 1 ऑगस्ट रोजी अटक केली होती. अटक केलेल्या संजय राऊत यांना आता अंडरट्रायल क्रमांक 8959 अंतर्गत आर्थर रोड कारागृहात ठेवण्यात आले आहे. सुरक्षेच्या कारणास्तव राऊत यांना एका स्वतंत्र बॅरेकमध्ये ठेवण्यात आले आहे. त्यांच्या मागणीनुसार कारागृह प्रशासनाने त्यांना नोटबुक आणि पेन दिले आहेत. ते तुरुंगातील ग्रंथालयातून पुस्तके वाचायला घेतात. त्यांनी पुस्तक लिहिले, तरी ते आता पाठवता येणार नाही.

मुंबई न्यायालयाने परवानगी दिल्याने शिवसेनेच्या खासदारालाही तुरुंगात घरचे जेवण मिळत आहे. 8 ऑगस्ट रोजी राऊत यांना 22 ऑगस्टपर्यंत न्यायालयीन कोठडी सुनावण्यात आली होती. तेव्हापासून राऊत आर्थर रोड कारागृहात आहेत. गुंड दाऊद इब्राहिमच्या साथीदारांशी कथित संबंध असलेल्या प्रॉपर्टी डीलमध्ये राष्ट्रवादी काँग्रेसचे नेते मलिक यांना 23 फेब्रुवारी रोजी ईडीने अटक केली होती. आर्थर रोड कारागृहातील कैद्यांची संख्या 4622 आहे. ईडीने अटक केल्यापासून मलिक कोठडीत आहेत. मात्र त्यांची प्रकृती खालावल्याने त्यांना कुर्ल्यातील क्रिटी केअर रुग्णालयात उपचारासाठी दाखल करण्यात आले आहे. न्यायालयाने मलिक यांना आर्थर रोड तुरुंगात बेड आणि खुर्ची वापरण्याची आणि घरी बनवलेले अन्न खाण्याची परवानगी दिली होती. त्यांनाही एका स्वतंत्र कक्षात ठेवण्यात आले असून त्यांना टीव्ही, कॅरम, पुस्तके आदी वस्तू देण्यात आल्या आहेत.

महाराष्ट्राचे माजी गृहमंत्री अनिल देशमुख हे देखील आर्थर रोड तुरुंगात आहेत आणि ते कैदी क्रमांक 2225 आहेत. देशमुख गेल्या 9 महिन्यांपासून आर्थर रोड कारागृहात आहेत. देशमुख यांना 1 नोव्हेंबर 2021 रोजी मुंबईचे माजी पोलीस आयुक्त परम बीर सिंग यांच्याकडून खंडणी आणि मनी लाँड्रिंगच्या आरोपाखाली अटक करण्यात आली होती. मलिक आणि राऊत यांच्याप्रमाणेच न्यायालयाने देशमुख यांना घरी बनवलेले अन्न खाण्यास मज्जाव केला असून त्यांना तुरुंगात दिलेले अन्न खावे लागत आहे. मात्र, त्यांच्या स्वतंत्र बॅरेकमध्ये त्यांना बेड, कॅरम आणि टीव्ही देण्यात आला आहे.