संघप्रमुख भागवत म्हणाले: जाती या मतभेद निर्माण करण्यासाठी, आम्ही अहिंसेचे पुजारी आहोत, दुर्बलतेचे नाही…


नागपूर : राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचे सरसंघचालक मोहन भागवत यांनी रविवारी नागपुरात ‘उत्तर भारत’ कार्यक्रमाला हजेरी लावली. यावेळी ते म्हणाले की, भारताच्या अस्तित्वात एकता आहे. आम्ही वेगळे दिसू शकतो, असे ते म्हणाले. आपण वेगवेगळ्या गोष्टी खाऊ शकतो, पण आपल्या अस्तित्वात एकता आहे. आपण पुढे जात असताना जग भारताकडून शिकू शकेल, असे ते म्हणाले.

मोहन भागवत ‘India@2047: My Vision My Action’ वर म्हणाले, संपूर्ण जग विविधतेचे व्यवस्थापन करण्यासाठी भारताकडे पाहत आहे. विविधतेचे कार्यक्षमतेने व्यवस्थापन करताना जग भारताकडे लक्ष वेधते, असे ते म्हणाले. जग हे विरोधाभासांनी भरलेले आहे, पण फक्त भारतच ते सांभाळू शकतो.

मतभेद निर्माण करण्यासाठी बनवली जातीची दरी
संघप्रमुख म्हणाले, अशा अनेक ऐतिहासिक घटना घडल्या आहेत, ज्या आम्हाला कधीही सांगितल्या गेल्या नाहीत किंवा नीट शिकवल्या गेल्या नाहीत. ते म्हणाले, ज्या ठिकाणी संस्कृत व्याकरणाचा जन्म झाला, ते भारतात नाही. आम्ही कधी प्रश्न विचारला आहे का? आम्ही आमचे ज्ञान आधीच विसरलो होतो, नंतर परकीय आक्रमकांनी आमच्या भूमीवर कब्जा केला, असे ते म्हणाले. विनाकारण आमच्यात भेद निर्माण करण्यासाठी जातीपातीची दरी निर्माण करण्यात आली, असे ते म्हणाले.

आपण अहिंसेचे पुजारी आहोत, दुर्बलतेचे नाही
मोहन भागवत म्हणाले, भारताला मोठा बनवायचा आहे. यासाठी आपण घाबरणे थांबवले पाहिजे. म्हणाले, घाबरणे सोडले, तर भारत एकसंध होईल. आपण अहिंसेचे उपासक नक्कीच आहोत, पण दुर्बलतेचे नाही. भाषा, पेहराव, संस्कृती यांमध्ये आपल्यात छोटे-मोठे भेद आहेत, पण या गोष्टींमध्ये आपण अडकू नये. ते म्हणाले, देशातील सर्व भाषा राष्ट्रभाषा आहेत, सर्व जातीधर्माचे लोक माझे आहेत, अशी आपुलकी हवी.

फाळणीत प्राण गमावलेल्यांना पंतप्रधान मोदींनी वाहिली श्रद्धांजली
पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी रविवारी फाळणीत प्राण गमावलेल्यांना श्रद्धांजली वाहिली. फाळणी स्मृती दिनानिमित्त पंतप्रधान मोदी म्हणाले की, फाळणीच्या वेळी ज्यांनी आपला जीव गमावला त्या सर्वांना मी श्रद्धांजली अर्पण करतो. त्या दुःखद काळातील पीडितांच्या सहनशीलतेची आणि सहनशीलतेची मी प्रशंसा करतो. 1947 च्या फाळणीच्या वेळी लाखो लोक विस्थापित झाले आणि जातीय दंगलींमध्ये मोठ्या प्रमाणात लोक मारले गेले.