Rakesh Jhunjhunwala death News : 5000 रुपयातून उभे केले 40000 कोटींचे साम्राज्य, एवढे श्रीमंत कसे झाले राकेश झुनझुनवाला?


मुंबई : राकेश झुनझुनवाला यांनी 5,000 रुपयांपासून गुंतवणुकीचा प्रवास सुरू केला. आज ते या जगात नसताना या गुंतवणुकीची किंमत सुमारे 50 हजार कोटी रुपये झाली आहे. रविवारी वयाच्या 62 व्या वर्षी त्यांचे निधन झाले. ज्या शेअरवर त्याचा जादुई हात पडला, त्याने रातोरात उंची गाठली. यामुळेच त्यांच्या प्रत्येक हालचालीवर गुंतवणूकदारांची नजर होती. लोकांच्या मनात नेहमी प्रश्न पडतो की त्यांच्या यशाचे रहस्य काय होते? केवळ गुंतवणूक करून ते इतके श्रीमंत कसे झाले? त्यांना भारताचे वॉरन बफे का म्हणतात? हे समजून घेण्यासाठी मागे जावे लागेल.

गोष्ट 1985 पासून सुरू होते. त्या दिवसात बॉम्बे स्टॉक एक्सचेंज (BSE) सेन्सेक्स 150 अंकांच्या आसपास होता. खूप कमी लोक शेअर मार्केटमध्ये पैसे गुंतवायचे. गुंतवणुकीसाठी त्यांच्या हातात 5 हजार रुपयांचे भांडवल होते. ते मध्यम कुटुंबातून आले होते. झुनझुनवाला यांनी 1985 पासूनच व्यापार सुरू केला. तेव्हा गुंतवणुकीचे पर्याय खूप मर्यादित होते. एफडी वगैरे पलीकडे कोणालाच काही माहीत नव्हते.

टाटा टीच्या शेअरने फळफळले नशीब
झुनझुनवाला यांनी व्यापार सुरू केल्याच्या एका वर्षानंतर 1986 मध्ये त्यांच्या हातात मोठे यश मिळाले. या डीलमध्ये त्यांना 5 लाखांचा नफा झाला. त्यांनी टाटा टीचे 5 हजार शेअर्स 43 रुपये किमतीला खरेदी केले होते. तीन महिन्यांत शेअरचा भाव 143 रुपयांपर्यंत वाढला होता. म्हणजेच त्यांच्या गुंतवणुकीचे मूल्य तीन पटीने वाढले होते. कॉलेजमध्ये शिकत असताना झुनझुनवाला शेअर मार्केटमध्ये उतरले. इन्स्टिट्यूट ऑफ चार्टर्ड अकाउंटंट्समधून त्यांनी सीएची पदवी घेतली. पण, त्यांचा असा विश्वास होता की जर कुठूनही मोठा पैसा कमावता आला, तर तो फक्त शेअर बाजार आहे. झुनझुनवाला यांची शेअर बाजारातील आवड त्यांच्या वडिलांमुळेच होती. त्यांचे वडील कर अधिकारी होते. ते अनेकदा त्यांच्या मित्रांसोबत शेअर मार्केटबद्दल बोलत असे. झुनझुनवाला याचा आनंद लुटला.

भावाच्या ग्राहकांकडून घेतले कर्ज
त्यांना सुरुवातीपासूनच रिस्क घ्यायला आवडायची. त्यांनी आपल्या भावाच्या ग्राहकांकडून पैसे घेतले. या पैशावर बँकेच्या मुदत ठेवींपेक्षा जास्त परतावा देण्याचे आश्वासन दिले. त्यांचे सगळे दावे बरोबर होते. आजपर्यंत, त्यांच्या पोर्टफोलिओमध्ये सुमारे 33 स्टॉक होते. या समभागांमध्ये टायटन, टाटा मोटर्स, स्टार हेल्थ अँड अलाईड इन्शुरन्स कंपनी, मेट्रो ब्रँड्स, फोर्टिस हेल्थकेअर, नझारा टेक्नॉलॉजीज, डीबी रियल्टी आणि टाटा कम्युनिकेशन्स यांचा समावेश आहे. त्यांची सर्वात मोठी गुंतवणूक टायटनमध्ये आहे. त्यानंतर स्टार हेल्थ आणि मेट्रो ब्रँडचा क्रमांक लागतो.

झुनझुनवाला हे RARE एंटरप्रायझेस नावाची खाजगी ट्रेडिंग फर्म चालवत होते. 2003 मध्ये त्यांनी त्याची पायाभरणी केली. या कंपनीचे पहिले दोन शब्द ‘RA’ त्यांच्या नावावर होते. त्याच वेळी, ‘RE’ हे त्यांची पत्नी रेखाच्या नावाचे आद्याक्षर आहे. नुकतेच राकेश झुनझुनवाला विमान उद्योगात दाखल झाले. त्यांच्या एअरलाईन्सचे नाव आकासा एअर आहे. अलीकडेच त्याचे कामकाज सुरू झाले आहे.

राकेश झुनझुनवालाच्या यशाचे सर्वात मोठे रहस्य म्हणजे त्यांचा संयम. 2008 च्या मंदीनंतर त्यांच्या शेअर्सचे मूल्य 30 टक्क्यांनी घसरले होते. मात्र, त्यांनी धीर सोडला नाही. सार्वजनिक मंचांवरही ते गुंतवणूकदारांना असेच मत देत होते. अवघ्या चार वर्षांत त्यांनी आपले नुकसान पूर्णपणे भरून काढले. 2012 मध्ये, ते त्यांच्या संपूर्ण नुकसानातून सावरले. यादरम्यान राकेश झुनझुनवाला ना रडले, ना तक्रार केली.