स्वातंत्र्यापूर्वी टायटॅनिकसारखी वेदना… समुद्रात लीन झाले रामदास


मुंबई : 15 ऑगस्ट 1947 रोजी देश स्वतंत्र झाला, तेव्हा संपूर्ण देश स्वातंत्र्याच्या उत्सवात मग्न झाला होता. त्याचवेळी महाराष्ट्रातील मुंबई, रेवस, अलिबाग, नांदगाव, माणगाव आणि परिसरातील नागरिकांच्या डोळ्यांतून अश्रू आटत नव्हते. किमान आपल्या कुटुंबीयांचे मृतदेह तरी सापडतील या आशेने ते समुद्राच्या किनाऱ्यावर जात होते. आज देश स्वातंत्र्याची 75 वर्षे साजरी करत असताना त्या अपघातालाही 75 वर्षे पूर्ण होत आहेत. देशाच्या सागरी इतिहासातील हा सर्वात मोठा अपघात होता. तारीख होती 17 जुलै 1947. गटारी अमावस्येचा दिवस होता. सकाळचे 8 वाजले होते. एसएस रामदास जहाज मुंबईतील लोकप्रिय भाऊचा धक्का येथून रेवसला जाण्यासाठी सज्ज होते.

बहुतेक मच्छीमार, व्यापारी जहाजावर होते
शनिवारी जहाज रवाना होण्यापूर्वी किनाऱ्यावरील वातावरण एकदम गजबजले होते. सुट्टीचा दिवस असल्याने गर्दी नेहमीपेक्षा जास्त होती. श्रावणाच्या आधी अनेकांना गटारीला त्यांच्या घरी जाऊन चिकन आणि ताडी प्यायची इच्छा होती. त्याचवेळी अलिबागहूनही अनेक जण रेवसला जात होते. मच्छीमार आणि व्यापारीही जहाजावर होते. जहाजाच्या वरच्या डेकवर काही ब्रिटीश अधिकारीही आपल्या कुटुंबासह बसले होते. आदल्या दिवशी संध्याकाळी मुसळधार पाऊस झाला. मात्र, 17 जुलै रोजी हवामान पूर्णपणे स्वच्छ होते. जनता पूर्ण आनंदी होती. जहाजावर रोजचे प्रवासीही होते. त्यातील अनेक जण एकमेकांना ओळखतही होते. प्रवासी जहाजात चढल्यानंतर वॉर्फ अधीक्षकांनी शिटी वाजवली. यानंतरच जहाज भाऊचा धक्का येथून निघाले.

जहाजात पाणी भरताना पाहून उडाला गोंधळ
जहाज मुंबईच्या पुढे 7.5 किमी पुढे गेले. त्यावेळी रात्रीचे 8.35 वाजले होते. अचानक मुसळधार पाऊस सुरू झाला. प्रवाशांच्या सुरक्षेसाठी जहाजावर ताडपत्री ठेवण्यात आली होती. जहाज पुढे सरकत असताना समुद्रातील लाटांच्या उसळीत ते अडकले. सोसाट्याच्या वाऱ्यामुळे जहाज लाटेच्या झोताने किंचित झुकले होते. हळूहळू जहाजात पाणी भरू लागले. हे पाहून प्रवाशांमध्ये घबराट पसरली. लोक जीव वाचवण्यासाठी लाइफ जॅकेट जमा करू लागले. जहाजावर मोजक्याच लाईफ जॅकेट्स असल्याने काही वेळापूर्वी एकमेकांशी गप्पा मारणारे लोक आता जीव वाचवण्यासाठी ते एकमेकांशी भांडू लागले. प्रत्येकाला आपला जीव वाचवायचा होता. जहाजाचा कप्तान लोकांना सतत शांत राहण्याचे आवाहन करत होता, पण त्याचे म्हणणे कोणी ऐकत नव्हते.

पाऊस, जोरदार लाटांनी जहाज उलटले
त्यावेळी रामदास जहाज गॉल्स बेटाच्या जवळ पोहोचले होते. मग एक मजबूत लाट आली ज्यामुळे जहाज परत घेण्याची संधी मिळाली नाही. लाटेच्या या जोरदार तडाख्याने रामदास जहाज पूर्णपणे उलटले. अनेक लोक जहाजाच्या ताडपत्रीत अडकले. अशा स्थितीत पोहणे जाणणाऱ्या लोकांनी जीव वाचवण्यासाठी पाण्यात उडी मारली. त्याचवेळी जहाजासह बहुतांश लोक पाण्यात बुडाले. सकाळी नऊच्या सुमारास हा अपघात झाला. अपघाताच्या वेळी जहाजावर चार अधिकारी, 49 खलासी, हॉटेल कर्मचारी असे सुमारे 673 प्रवासी होते. जहाज सुटण्याच्या वेळी जवळपास 35 जण विना तिकीट चढले होते, असे सांगण्यात येते. साधारणपणे या जहाजाला रेवसला पोहोचण्यासाठी सुमारे 1.30 तास लागतो. मुंबईत सायंकाळी पाच वाजेपर्यंतही या अपघाताची कोणालाच माहिती नव्हती. त्याच वेळी, काही लोक होते, जे लाइफ जॅकेटच्या मदतीने पोहून परत जाण्यात यशस्वी झाले. यातील काही लोकांनी मुंबई गाठत अपघाताची माहिती दिली. त्यानंतर अपघाताची बातमी वाऱ्यासारखी पसरली. जहाजातील बहुतांश लोक गिरगाव आणि परळ भागातील होते.