Taj Mahal : मुख्य घुमटावर तीन दिवस पर्यटकांचा प्रवेश बंद, ताजच्या सुरक्षेच्या दृष्टीने घेतला निर्णय


आग्रा – ताजमहालमधील शाहजहाँ-मुमताज यांच्या मुख्य थडग्यात आजपासून सोमवारपर्यंत पर्यटकांना प्रवेश करता येणार नाही. 15 ऑगस्टपर्यंत मोफत प्रवेशाच्या सुविधेमुळे 75 हजारांहून अधिक पर्यटक ताजमहालपर्यंत पोहोचत होते, त्यामुळे पर्यटकांची आणि स्मारकाची सुरक्षा वाढवण्यात आली होती. या पार्श्वभूमीवर भारतीय पुरातत्व सर्वेक्षण विभागाने (ASI) हा निर्णय घेतला आहे.

अधीक्षक पुरातत्वशास्त्रज्ञ डॉ. राजकुमार पटेल यांनी सांगितले की, शनिवार, रविवार आणि सोमवारी पर्यटक चमेली मजल्यावरील मुख्य समाधीकडे जाणार नाहीत. सामान्य दिवशी या समाधीसाठी 200 रुपये जादा शुल्क आकारले जात होते, मात्र मोफत प्रवेशावेळी प्रचंड गर्दी घुमटापर्यंत पोहोचत होती, त्यामुळे पर्यटक खाली पडण्याची, अपघात होण्याची शक्यता होती.

शुक्रवारी प्रचंड गर्दीमुळे आग्रा किल्ल्यातील पर्यटकांना दुपारी प्रवेश बंद करावा लागला. हे पाहता 13 ते 15 ऑगस्टपर्यंत ताजच्या मुख्य घुमटाचे प्रवेशद्वार बंद ठेवण्याचा निर्णय घेण्यात आला. या तीन दिवशी चमेली माळाच्या पायऱ्या सर्वसामान्य पर्यटकांसाठी बंद राहणार आहेत. पण पर्यटक चमेली मजला भेट देऊ शकतात, पाहुणे खाऊ शकतात आणि मशिदीकडे जाऊ शकतात.

पाच वर्षांपूर्वी गर्दीमुळे केले होते बंद
पाच वर्षांपूर्वी 31 डिसेंबर 2017 रोजी एएसआयने मुख्य समाधीस्थळी पर्यटकांचा प्रवेश बंद केला होता. त्यानंतरही दररोज 50 ते 75 हजार पर्यटक येत होते. जरी नंतर दुसऱ्याच दिवशी ते उघडण्यात आले, परंतु यातून धडा घेत मुख्य घुमटावर स्टेप तिकीट म्हणजेच 200 रुपये अतिरिक्त शुल्क आकारण्यात आले. तेव्हापासून मर्यादित संख्येनेच पर्यटक समाधीला भेट देत होते.

रक्षाबंधनानिमित्त शुक्रवारी दुपारी आग्रा किल्ल्यात मोठी गर्दी झाली होती. किल्ल्याच्या दरवाजातून आत जाण्यासाठी 12 रांगा होत्या. रांगेत उभ्या असलेल्या अनेक महिला हाणामारीत पडल्या. मुलांनी आरडाओरडा केल्यावर गेटवरची परिस्थिती अनियंत्रित झाली. एसआयएस आणि टुरिझम पोलिसांसोबत परिस्थिती सुधारली नाही, तर पोलिस ठाण्यातून पोलिस बंदोबस्त मागवण्यात आला.

दुपारी 2.30 वाजता पोलिसांनी पर्यटकांना किल्ल्यात प्रवेश बंद केला. बराच वेळ आत असलेल्या पर्यटकांना बाहेर काढण्यात आले. किल्ला रिकामा केल्यावर दुपारी 3:50 वाजता पर्यटकांचा प्रवेश पुन्हा सुरू करण्यात आला. या ठिकाणी प्रचंड गर्दी असल्याने सायंकाळपर्यंत पर्यटक हतबल होते.

ताजमहाल दर आठवड्याला शुक्रवारी बंद असतो. ताज दुपारचे दोन तास फक्त पर्यटकांसाठी उघडले जाते. अशा परिस्थितीत रक्षाबंधनाच्या सुट्टीत ताजमहाल मोफत पाहण्यासाठी आलेल्या नागरिकांना निराश व्हावे लागले. ताज बंद झाल्यानंतर पर्यटक महताब बाग आणि दसरा घाट येथे पोहोचले, तेथून ताजचे दर्शन घेतल्यानंतर ते इतर स्मारकांकडे वळले.