SCO: भारत-पाकिस्तानचे सैन्य देशात पहिल्यांदाच एकत्र करू शकतात युद्धाभ्यास, जाणून घ्या याविषयी सर्व काही


इस्लामाबाद – शांघाय कोऑपरेशन ऑर्गनायझेशन (SCO) अंतर्गत भारताने आयोजित केलेल्या दहशतवादविरोधी सरावात पाकिस्तानही सहभागी होणार आहे. पाकिस्तानी मीडियाने परराष्ट्र मंत्रालयाच्या हवाल्याने ही माहिती दिली आहे. एका आघाडीच्या पाकिस्तानी वृत्तपत्राने दिलेल्या माहितीनुसार, पाकिस्तानी आणि भारतीय सैन्य एकत्रितपणे दहशतवादविरोधी सरावात भाग घेतील. भारतामध्ये अशा प्रकारच्या सरावात पाकिस्तान भाग घेण्याची ही पहिलीच वेळ असेल.

पाकिस्तान दहशतवादविरोधी सरावात सहभागी होईल: MEA
पाकिस्तानच्या परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते असीम इफ्तिखार यांच्या साप्ताहिक पत्रकार परिषदेचा हवाला देत वृत्तपत्राने आपल्या वृत्तात म्हटले आहे की, SCO च्या प्रादेशिक दहशतवाद विरोधी फ्रेमवर्क (RATS) अंतर्गत या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये होणाऱ्या आंतरराष्ट्रीय दहशतवादविरोधी सरावात पाकिस्तान सहभागी होईल.

प्रवक्त्याने सांगितले की, हा सराव SCO RTS च्या कक्षेत होईल. भारत यावर्षी SCO RTS चे अध्यक्ष आहे. ते म्हणाले की, हे सराव ऑक्टोबरमध्ये भारतात मानेसर येथे होणार आहेत. पाकिस्तान त्याचा सदस्य असल्याने आम्ही त्यात सहभागी होऊ.

युद्ध सरावात सहभागी होणार हे देश
हरियाणातील मानेसर येथे होणाऱ्या या सरावात भारताव्यतिरिक्त रशिया, चीन, पाकिस्तान, इराण, कझाकिस्तान, किर्गिस्तान, ताजिकिस्तान आणि उझबेकिस्तान हे देश सहभागी होणार आहेत. भारत आणि पाकिस्तान SCO च्या बॅनरखाली नऊ सदस्यीय बीजिंग स्थित प्रादेशिक संस्थेचा भाग आहेत.

कलम 370 रद्द केल्यानंतर बिघडले दोन्ही देशांमधील संबंध
5 ऑगस्ट 2019 रोजी भारताने संविधानातील कलम 370 रद्द केले. या कलमाने जम्मू-काश्मीरला विशेष दर्जा दिला. भारताच्या या निर्णयाचा पाकिस्तानने निषेध केला होता. तेव्हापासून दोन्ही देशांमध्ये तणावाचे वातावरण आहे. तणावाच्या पार्श्वभूमीवर दोन्ही देशांच्या लष्करांमध्ये हे पाऊल महत्त्वाचे मानले जात आहे.

कलम 370 रद्द केल्यानंतर पाकिस्तानने राजनैतिक संबंध कमी केले आणि भारतीय राजदूताची हकालपट्टी केली. जम्मू-काश्मीर हा देशाचा अविभाज्य भाग होता, आहे आणि राहील, असे भारताने पाकिस्तानला वारंवार सांगितले आहे. दहशतवाद, शत्रुत्व आणि हिंसाचारापासून मुक्त वातावरणात पाकिस्तानशी सामान्य शेजारी संबंध हवे आहेत, असेही भारताने म्हटले आहे.