President Age: मोदी सरकारच्या काळात राष्ट्रपती-उपराष्ट्रपतींचे सरासरी वय घटले, मुर्मू यांनी मोडला 40 वर्षांचा विक्रम


नवी दिल्ली : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या कार्यकाळापासून देशातील राष्ट्रपती आणि उपराष्ट्रपतींचे सरासरी वय कमी झाले आहे. सर्वात तरुण वयात द्रौपदी मुर्मू या राष्ट्रपती बनल्या आहेत. त्यांनी गेल्या 40 वर्षांचा विक्रम मोडला आहे. त्याचवेळी माजी उपराष्ट्रपती व्यंकय्या नायडू 10 ऑगस्ट रोजी निवृत्त झाले. अशा स्थितीत 1995 नंतर निवृत्त होणारे ते सर्वात तरुण उप राष्ट्रपतीही होते.

खरे तर, रामनाथ कोविंद आणि द्रौपदी मुर्मू यांचे राष्ट्रपती होण्यापूर्वीचे सरासरी वय 71.9 वर्षे होते. मुर्मू राष्ट्रपती झाल्यानंतर हे प्रमाण 71.4 वर्षांनी कमी झाले. त्याच वेळी, त्यांचा पाच वर्षांचा कार्यकाळ विचारात घेतल्यास, राष्ट्रपतींचे सरासरी निवृत्ती वय सध्याच्या 76.8 वरून 76.3 वर्षे खाली येईल. आम्ही तुम्हाला सांगतो की, पद धारण करणारे सर्वात वयोवृद्ध राष्ट्रपती व्ही.व्ही.गिरी होते, त्यांचा जन्म 1894 मध्ये झाला होता, तर ते 75 वर्षांचे होते.

मुर्मू, स्वतंत्र भारतात जन्मलेल्या पहिल्या राष्ट्रपती
आदिवासी समाजातून आलेल्या द्रौपदी मुर्मू या स्वतंत्र भारतात जन्मलेल्या पहिल्या राष्ट्रपती ठरल्या आहेत. त्याच वेळी, देशाच्या पहिल्या चार राष्ट्रपतींचा जन्म 19 व्या शतकाच्या उत्तरार्धात झाला. याशिवाय पहिले चार उपराष्ट्रपतीही 19व्या शतकाच्या उत्तरार्धात जन्माला आले. राष्ट्रपती, उपराष्ट्रपती, (लोकसभा) अध्यक्ष आणि देशाचे पंतप्रधान हे सर्व स्वतंत्र भारतात जन्मलेले असताना आपण यावेळी स्वातंत्र्यदिन साजरा करू, असे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 8 ऑगस्ट रोजी राज्यसभेत सांगितले होते. ते सर्व अगदी साध्या पार्श्वभूमीचे आहेत.

तर व्यंकय्या नायडू हे स्वतंत्र भारतात जन्मलेले पहिले उपराष्ट्रपती होते. वयाच्या 73 व्या वर्षी त्यांनी पद सोडले. नायडू हे एकमेव राजकारणी आहेत, ज्यांना थेट केंद्रीय मंत्रिमंडळाचे उपराष्ट्रपती बनवण्यात आले आहे. 14 वे उपराष्ट्रपती जगदीप धनखर हे उपराष्ट्रपतीपदाची निवडणूक लढवण्यापूर्वी पश्चिम बंगालमध्ये राज्यपालांच्या भूमिकेत होते.