7,500 विद्यार्थ्यांनी मिळून बनवला सर्वात मोठा मानवी ध्वज, गिनीज वर्ल्ड रेकॉर्डमध्ये नोंदवले गेले नाव


नवी दिल्ली – स्वातंत्र्याच्या 75 वर्षांच्या निमित्ताने देशभरात ‘हर घर तिरंगा’ मोहीम राबविण्यात येत आहे. स्वातंत्र्याच्या अमृत महोत्सवांतर्गत देशभरात विविध कार्यक्रमांचे आयोजन करण्यात येत आहे. या अभियानात सरकारपासून ते सर्वसामान्यांपर्यंत सर्वच जण सक्रिय सहभाग घेत आहेत. या सगळ्यात चंदीगडमधील सेक्टर 16 स्टेडियमवर सर्वात मोठा मानवी तिरंगा फडकावून गिनीज वर्ल्ड रेकॉर्ड बनवला आहे. सुमारे 7500 विद्यार्थ्यांनी तिरंगा परिधान करून हा तिरंगा साकारला. यापूर्वी हा विक्रम यूएईच्या नावावर होता, जो आता मोडला गेला आहे.

संयुक्त अरब अमिरातीचा विक्रम मोडत ही कामगिरी करण्यासाठी यूएईमध्ये 5885 लोकांची गर्दी जमली होती. यावेळी केंद्रीय मंत्री मीनाक्षी लेखीही उपस्थित होत्या. चंदिगड विद्यापीठ आणि एनआयडी फाऊंडेशनने हे यश संपादन केले. केंद्रीय मंत्री मीनाक्षी लेखी म्हणाल्या, “मी चंदिगड विद्यापीठ आणि एनआयडी फाऊंडेशनचे अभिनंदन करू इच्छिते. ही आपल्या सर्वांसाठी अभिमानाची बाब आहे. प्रत्येक व्यक्तीच्या मनात एकाच भावनेने भरलेले होते की, जोपर्यंत आपण जिवंत आहोत तोपर्यंत आपण जिवंत राहीन. आन, बान, शानमध्ये मी माझ्या कर्तव्यात स्वतःला समर्पित करेन.

गिनीज वर्ल्ड रेकॉर्डचे (GWR) अधिकारी स्वप्रिल डांगरीकर म्हणाले की, या विक्रमाचे शीर्षक ‘राष्ट्रीय ध्वजाची सर्वात मोठी मानवी प्रतिमा’ आहे. असाच एक विक्रम काही वर्षांपूर्वी यूएईमध्ये झाला होता. आज, तो विक्रम मोडला गेला आहे, तो पण 5,885 लोकांच्या सहभागामुळे.

सेक्टर 16 मधील क्रिकेट स्टेडियममध्ये विविध शाळांतील 7500 विद्यार्थी जमल्याची माहिती चंदीगड प्रशासनाकडून देण्यात आली. यामध्ये 2500 मुले भगव्या रंगाचे कपडे परिधान करताना दिसली. 2500 पांढऱ्या तर 2500 हिरव्या पोशाखात दिसले. हे सर्वजण ‘तिरंगा’ म्हणून राष्ट्रध्वज फडकावत स्टेडियममध्ये जमले. यांत अशोक चक्राची निर्मिती झाली. अशा प्रकारे या सर्व विद्यार्थ्यांनी मिळून तिरंगा बनवला. यामुळे चंदीगडचे नाव गिनीज बुक ऑफ वर्ल्ड रेकॉर्डमध्ये नोंदवले गेले. चंदीगडच्या या विक्रमापूर्वी 2017 मध्ये UAE मध्ये असा विक्रम झाला होता. दुबईमध्ये 4130 लोकांनी असा विक्रम केला होता. 28 नोव्हेंबर 2017 रोजी GEMS एज्युकेशन (UAE) च्या वतीने अबू धाबी, दुबई येथे लोकांनी असाच मानवी ध्वज तयार केला होता.