‘लालसिंग चड्ढा’चा बहिष्कार, रिलायन्स इंडस्ट्रीजचे नुकसान, समजून घ्या धक्‍कादायक कारभाराचा हिशेब


निर्माता, दिग्दर्शक, अभिनेता आमिर खानची कंपनी आमिर खान प्रॉडक्शनने Viacom18 स्टुडिओजच्या नवीनतम रिलीज ‘लाल सिंग चड्ढा’ सोबत भागीदारी करत आमिर खानवर दीर्घ काळापासून टीका करणाऱ्या लोकांकडून सोशल मीडियावर लक्ष्य केले जात असल्याने तोट्यात असल्याचे दिसते. Viacom18 Studios आणि Paramount Pictures कडे चित्रपट बनवण्यासाठी सर्व पैसे आहेत. आमिर खानने आपली फी आणि हा चित्रपट बनवताना झालेला खर्च वसूल करून स्वतःचे गणित केले आहे. आता चित्रपटाला फटका बसला, तर त्याचा थेट फटका व्हायकॉम 18 स्टुडिओला सोसावा लागेल आणि, ही गोष्ट सोशल मीडियावर चित्रपटावर बहिष्कार टाकणाऱ्या अनेकांना माहीत आहे की या स्टुडिओचे नियंत्रण हक्क मुकेश अंबानींच्या कंपनी रिलायन्स इंडस्ट्रीजकडे आहेत. म्हणजेच ‘लाल सिंह चड्ढा’ चित्रपटावर बहिष्कार टाकून लोकांनी थेट मुकेश अंबानींच्या कंपनीलाच फटकारले आहे.

Viacom18 नियंत्रित करतो रिलायन्स समूह
Viacom18 Media Pvt Ltd, ‘लाल सिंग चड्ढा’ चित्रपटाची निर्मिती करणारी भारतीय कंपनी, ही मुंबईस्थित कंपनी आहे आणि ती TV18 ग्रुप आणि पॅरामाउंट ग्लोबल यांच्यातील संयुक्त उपक्रम आहे. चार वर्षांपूर्वी, TV18 ने कंपनीतील आपली भागीदारी 51 टक्क्यांपर्यंत वाढवली होती. TV18 ही नेटवर्क18 मीडिया आणि इन्व्हेस्टमेंट ग्रुपची प्रसारित व्यवसाय शाखा आहे, जी स्वतंत्र मीडिया ट्रस्टद्वारे नियंत्रित केली जाते आणि थेट रिलायन्स इंडस्ट्रीजच्या मालकीची आहे. नेटवर्क 18 चे भारतातील 26 राज्यांमध्ये 12 भाषांमध्ये चॅनेल कार्यरत आहेत. हा समूह Viacom18 द्वारे कलर्स, निकेलोडियन आणि MTV चॅनेल देखील चालवतो. OTT प्लॅटफॉर्म Voot देखील याचाच एक भाग आहे. ज्योती देशपांडे, जिओ स्टुडिओच्या सीईओ, ज्या रिलायन्स ग्रुपच्या चित्रपटाशी संबंधित सर्व उपक्रम पाहत आहेत, त्या आता व्हायकॉम18 च्या सीईओ बनल्या आहेत. ‘लाल सिंग चड्ढा’ चित्रपटातील ज्योती देशपांडे यांचे नाव त्याच्या निर्मात्यांमध्ये प्रमुख आहे. Viacom18 चे चीफ ऑपरेटिंग ऑफिसर अजित अंधारे हे देखील ‘लाल सिंग चड्ढा’ चित्रपटाच्या निर्मात्यांपैकी एक आहेत.

स्टुडिओचा महिनाभरात दुसरा चित्रपट फ्लॉप
12 जुलै रोजी रिलीज झालेला Viacom18 चा चित्रपट शाबाश मिठू बॉक्स ऑफिसवर सपशेल अपयशी ठरला आहे. हा चित्रपट बनवण्याबाबत चित्रपट कंपनीचा दिग्दर्शक राहुल ढोलकिया यांच्याशी बराच काळ वाद होता आणि राहुल ढोलकिया यांचे म्हणणे मान्य न झाल्याने त्यांनी चित्रपट सोडला. पुढे हा चित्रपट सृजित मुखर्जी यांनी पूर्ण केला. ‘लाल सिंग चड्ढा’ हा चित्रपट निर्मितीच्या काळापासून एका ना कोणत्या कारणाने वादग्रस्त ठरला आहे. पहिल्या कोरोनाच्या काळात तुर्कीमध्ये शूट करण्याचा निर्णय घेतल्याने आमिर खान ट्रोल झाला होता. आणि, आता हा चित्रपट प्रदर्शित झाल्याने एका विशिष्ट वर्गाने त्यावर बहिष्कार टाकण्याची मोहीम सुरू केली आहे.

दुसऱ्या दिवशी कलेक्शनमध्ये झाली मोठी घसरण
आमिर खानने देशातील बदललेल्या वातावरणात आपल्या कुटुंबाच्या सुरक्षेबाबत कथितपणे चिंता व्यक्त केलेल्या वक्तव्याचा सोशल मीडियावर निषेध होत आहे. नर्मदा बचाव आंदोलनादरम्यान त्यांनी मेधा पाटकर यांनाही पाठिंबा दिला आहे. आमिरचा मागील ‘ठग्स ऑफ हिंदोस्तान’ हा चित्रपट जबरदस्त ओपनिंग करूनही फ्लॉप ठरला होता. त्यानंतर चार वर्षांनंतर आता प्रदर्शित झालेल्या ‘लाल सिंग चड्ढा’ या चित्रपटाची ओपनिंग खराब झाली आहे. पहिल्या दिवशी जवळपास 12 कोटींची कमाई करणाऱ्या या चित्रपटाच्या दुसऱ्या दिवसाच्या कलेक्शनमध्ये घट होऊन ती 7.50 कोटींच्या जवळपास पोहोचली आहे. लाल सिंग चड्ढा या सुमारे 180 कोटी रुपये खर्चून बनवलेल्या चित्रपटाला बॉक्स ऑफिसवर किमान 150 कोटी रुपये, थिएटरमधून किमान 60 कोटी रुपये कमवावे लागतील.

Viacom18 निघाले ढवळून
‘लाल सिंग चड्ढा’ चित्रपटाचे ओटीटी प्रकाशन आणि उपग्रह प्रक्षेपण यामुळे चित्रपटासाठी सुमारे 1.25 अब्ज रुपयांचा नफा अपेक्षित आहे. अशा परिस्थितीत जर चित्रपटाने बॉक्स ऑफिसवर बाजी नाही मारली, तर वायकॉम 18 च्या टीमसाठी मोठा त्रास होणार आहे. ‘लाल सिंग चड्ढा’ चित्रपटाच्या रिलीजपूर्वी आणि नंतर वायकॉम 18 स्टुडिओमध्ये खळबळ उडाली आहे. कागदावर चित्रपट फायदेशीर करण्यासाठी, सर्व बेरीज आणि वजाबाकी केली गेली. पण, प्रकरण नीट बसले नाही. आता सोशल मीडियावर ‘लाल सिंग चड्ढा’ चित्रपटाविरोधात ज्या पद्धतीने मोहीम सुरू झाली आहे, त्यामुळे कंपनीच्या अधिकाऱ्यांना नव्याने धोरण आखण्यास भाग पाडले आहे. कंपनीचे सर्व अधिकारी गेल्या तीन दिवसांपासून सतत एकमेकांशी चर्चा करून या संकटातून बाहेर पडण्याचा प्रयत्न करत आहेत.