Azadi Ka Amrit Mahotsav : काय आहे हर घर तिरंगा मोहीम, कोणती तारीख खास आहे, प्रमाणपत्र कसे मिळवायचे, जाणून घ्या सर्व काही


रस्त्यालगतच्या सजावटीपासून ते लोकांची घरे, वाहने आणि प्रतिष्ठानांपर्यंत देशभरात तिरंगा फडकत आहे. कुठेही जा, आपला तिरंगा सर्वत्र अभिमानाने फडकताना दिसतो. आपला देश स्वातंत्र्याचा अमृत महोत्सव साजरा करत आहे. देशाच्या स्वातंत्र्याला 75 वर्षे पूर्ण होत आहेत. या अमृत महोत्सवाच्या निमित्ताने भारत सरकारच्या सांस्कृतिक मंत्रालयाने हर घर तिरंगा मोहीम सुरू केली आहे. चला जाणून घेऊया या मोहिमेबद्दल…

हर घर तिरंगा अभियानाचा उद्देश काय?
स्वातंत्र्याच्या अमृत महोत्सव अभियानांतर्गत हे अभियान सुरू करण्यात आले आहे. 22 जुलै रोजी स्वतः मुख्यमंत्री नरेंद्र मोदी यांनी देशातील जनतेला आपल्या घरी तिरंगा फडकवण्याचे आवाहन केले होते. या मोहिमेमुळे आमचा तिरंग्याशी संबंध अधिक दृढ होईल, असे पंतप्रधानांनी ट्विट केले. तिरंगा हा राष्ट्रध्वज म्हणून 22 जुलै 1947 रोजीच स्वीकारण्यात आल्याचे त्यांनी नमूद केले. त्यांनी लिहिले, ‘यावर्षी ‘आझादी का अमृत’ उत्सव साजरा करत असताना ‘हर घर तिरंगा’ चळवळीला बळ देऊ या. 13 ऑगस्ट ते 15 ऑगस्ट पर्यंत तुमच्या घरांमध्ये तिरंगा फडकावा. या मोहिमेमुळे राष्ट्रध्वजाशी आपला संबंध अधिक दृढ होईल.

13-15 ऑगस्टला प्रत्येक घरात असावा तिरंगा
स्वातंत्र्याच्या अमृत महोत्सवात तिरंगा मोहीम 13 ते 15 ऑगस्ट 2022 पर्यंत चालणार आहे. या मोहिमेद्वारे सरकारने 20 कोटी घरांवर तिरंगा फडकवण्याचे लक्ष्य ठेवले आहे. यामध्ये सर्व खाजगी आणि सरकारी आस्थापनांचाही सहभाग असेल. लाखो लोकांनी तिरंगा त्यांच्या घरांमध्ये, सोशल मीडिया प्रोफाईलमध्ये ठेवण्यास सुरुवात केली आहे.

वेबसाइटच्या माध्यमातून तुम्ही होऊ शकता मोहिमेत सहभागी
हर घर तिरंगा मोहिमेत सर्वांचा सहभाग सुनिश्चित करण्यासाठी सरकारने harghartiranga.com ही अधिकृत वेबसाइट देखील सुरू केली आहे. येथे तुम्ही तिरंग्याचा फोटो शेअर करू शकता. मोहिमेतील सहभागाचे प्रमाणपत्रही तुम्ही मिळवू शकता. यासाठी तुम्हाला वेबसाइटवर जाऊन पिन ए फ्लॅग या पर्यायावर क्लिक करावे लागेल. यानंतर, नाव, मोबाइल नंबर आणि स्थान सबमिट करून, आपण आपले प्रमाणपत्र मिळवू शकता. याशिवाय, तुम्ही या वेबसाइटवरून मोहिमेचा थीम फोटो डाउनलोड करू शकता.

पोस्टाच्या माध्यमातून मागवू शकता तिरंगा
जर तुम्ही बाहेर जाऊन तिरंगा आणू शकत नसाल, तर पोस्ट ऑफिसमधून तिरंगा पोहोचवण्याचीही व्यवस्था करण्यात आली आहे. यासाठी तुम्ही पोस्ट ऑफिसच्या www.epostoffice.gov.in या अधिकृत वेबसाइटला भेट देऊन तिरंगा खरेदी करू शकता. यासाठी तुम्हाला तुमचा पत्ता, ध्वज क्रमांक आणि मोबाईल क्रमांक टाकावा लागेल. ध्वजाची किंमत 25 रुपये असेल आणि कोणतेही डिलिव्हरी शुल्क आकारले जाणार नाही. कृपया लक्षात ठेवा की एकदा ऑर्डर दिल्यानंतर ती रद्द केली जाऊ शकत नाही. स्वातंत्र्य दिनापूर्वी सुट्टीच्या दिवशीही सर्व पोस्ट ऑफिस सुरू राहणार आहेत.

तिरंग्याच्या मागणीत मोठी वाढ
‘हर घर तिरंगा अभियाना’चा परिणाम आधीच दिसून येत आहे. देशात तिरंग्याच्या मागणीत मोठी वाढ झाली आहे. अनेक अहवालांनुसार, पंतप्रधान मोदींनी या मोहिमेची घोषणा केल्यापासून तिरंग्याच्या मागणीत 50 पट वाढ झाली आहे. मागणीनुसार पुरवठा करणे व्यापारी व कारखानदारांना अवघड झाल्याची परिस्थिती आहे. राष्ट्रध्वज पुरवण्याचा व्यवसाय करणारे व्यापारीही तिरंग्याला इतकी मोठी मागणी यापूर्वी कधीच पाहिली नसल्याचे सांगत आहेत.

राजकीय पक्षांची भूमिका काय?
विविध पक्ष तिरंगा प्रचारही राबवत आहेत. काँग्रेस नेते पंडित जवाहरलाल नेहरूंचे तिरंगा हातात घेतलेले छायाचित्र त्यांच्या प्रोफाइलवर लावत आहेत. छत्तीसगडमध्ये काँग्रेस सरकार ‘हमारा तिरंगा’ मोहीम राबवत आहे. या अंतर्गत लोक त्यांच्या सोशल मीडिया प्रोफाइलवर तिरंगा टाकत आहेत. ज्या राज्यांमध्ये भाजपची सरकारे आहेत, तेथे हर घर तिरंगा मोहीम जास्तीत जास्त घरांपर्यंत पोहोचवण्याचा प्रयत्न आहे. मध्य प्रदेशातही काँग्रेसने 9 ते 15 ऑगस्ट दरम्यान तिरंगा महोत्सव साजरा करण्याची घोषणा केली आहे.