एकनाथ शिंदेंच्या बंडानंतर शिवसेनेला वाचवण्यासाठी मैदानात उतरले आदित्य ठाकरे


मुंबई: शिवसेना नेत्यांपेक्षा बॉलिवूड स्टार्स आणि सेलिब्रिटींना पसंती दिल्याबद्दल टीकेचा सामना करणारे आदित्य ठाकरे महाराष्ट्रात उद्धव ठाकरे सरकार पडल्यानंतर कार्यकर्त्यांमध्ये सामील होण्यासाठी रस्त्यावर उतरले आहेत. ठाकरे कुटुंबीयांचे वारस राज्याच्या विविध भागांना भेट देत आहेत, विशेषत: शिवसेनेच्या आमदारांनी बंडखोरी केलेल्या मतदारसंघात. त्यांचे वडील उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेना गट अस्तित्वाच्या संकटाचा सामना करत असताना त्यांनी हा पुढाकार घेतला आहे. साधारणपणे शांत आणि सौम्य, 32 वर्षीय आदित्य ठाकरे यांनी गेल्या दीड महिन्यांपासून आक्रमक भूमिका घेतली आहे. ते विधानसभेत मुंबईच्या वरळी मतदारसंघाचे प्रतिनिधित्व करतात.

बदलला आदित्य ठाकरेंचा पेहराव
‘निष्ठा यात्रा’ आणि ‘शिवसंवाद’ अभियानातून ते कार्यकर्त्यांच्या भेटीगाठी घेत आहेत. मंत्री असताना, आदित्य ठाकरे साधारणपणे पॅंट आणि शर्टमध्ये दिसले होते, कधीकधी ते त्यावर काळे जाकीट घातलेले आणि त्याच रंगाचे बूट घातलेले दिसले. उलट आता त्याच्या कपाळावर टिळक आहे. राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्ष (NCP) आणि काँग्रेस यांच्याशी युती केल्याने त्यांच्या वडिलांनी पक्षाच्या हिंदुत्वाच्या बांधिलकीवर प्रश्नचिन्ह उभे केले आहे. या वर्षी जूनमध्ये, शिवसेनेच्या 55 पैकी 40 आमदारांनी पक्ष नेतृत्वाविरुद्ध बंड केले, ज्यामुळे उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील महाविकास आघाडी (MVA) सरकार कोसळले. लोकसभेतही पक्षाच्या 18 पैकी 12 सदस्यांनी बंडखोर गटाचे नेतृत्व करणाऱ्या एकनाथ शिंदे यांना पाठिंबा दिला आहे. अनेक आजी-माजी नगरसेवक आणि पदाधिकाऱ्यांनीही बाजू बदलली, त्यानंतर ही फूट रोखण्यासाठी आदित्य ठाकरेंना रस्त्यावर उतरावे लागले आहे.

उद्धव ठाकरे यांची त्यांच्या निवासस्थानी बैठक
प्रकृतीच्या कारणास्तव फारसा प्रवास करता येत नसल्याने उद्धव ठाकरे त्यांच्या ‘मातोश्री’ या निवासस्थानी पक्ष कार्यकर्त्यांच्या आणि नेत्यांच्या बैठकाही घेत आहेत. गेल्या वर्षी उद्धव ठाकरे यांच्या मणक्याचे ऑपरेशन झाले आणि त्यानंतर अनेक आठवडे त्यांनी घरातूनच मुख्यमंत्रिपदाची जबाबदारी स्वीकारली. शिंदे यांना बंडात पाठिंबा देणाऱ्या अनेक आमदारांच्या तक्रारींपैकी एक तक्रार म्हणजे उद्धव ठाकरे ‘उपलब्ध’ नाहीत. उल्लेखनीय आहे की 21 जून रोजी झालेल्या उठावापासून आदित्य ठाकरे मुंबई आणि इतर मोठ्या नागरी संस्थांच्या निवडणुका लवकरच होणार असल्याने मुंबई आणि आसपासच्या पक्षाच्या स्थानिक कार्यालयांना भेट देऊन पक्षाच्या कार्यकर्त्यांना एकजूट ठेवण्याचा प्रयत्न करत आहेत. याआधी आदित्य स्थानिक शाखांमध्ये जाण्याची चर्चा क्वचितच ऐकायला मिळाली होती. मुंबईच्या पलीकडे शिवसेनेचा मजबूत ‘बालेकिल्ला’ असलेल्या कोकण आणि मराठवाड्यालाही त्यांनी भेट दिली आहे. आदित्य यांनी पश्चिम महाराष्ट्राचाही दौरा केला आणि बंडखोर आमदारांच्या मतदारसंघातील हताश कार्यकर्त्यांमध्ये आत्मविश्वास जागृत करण्यासाठी ही भेट होती.

आदित्य ठाकरेंनी बंडखोरांना गद्दार
आदित्य ठाकरे यांनी बंडखोरांवर जोरदार हल्ला चढवला आणि यापूर्वी फारशी ऐकू न आलेली भाषा वापरली. त्याने बंडखोरांना “गद्दार”, “घाणेरडे कचरा” म्हटले आणि वडिलांच्या आजारपणात त्यांनी “पाठीवर वार केले” असे सांगितले. बंडखोरांनी विधानसभेचा राजीनामा देऊन नव्याने निवडणूक लढवावी, असे आव्हानही त्यांनी दिले आहे. बंडखोरांनी आदित्यला त्याच्या भाषेवरून लक्ष्य केले. उद्धव ठाकरे यांच्यावर निष्ठा असलेल्या काही नेत्यांनीही ते नाकारले. सोलापूरमधील सांगोला मतदारसंघातील शिवसेनेचे बंडखोर आमदार शहाजी पाटील म्हणाले की, युवा नेते त्यांचे आजोबा आणि शिवसेनेचे संस्थापक दिवंगत बाळासाहेब ठाकरे यांचे अनुकरण करण्याचा प्रयत्न करीत आहेत, परंतु “अनुकरण” चालत नाही.

पाटील म्हणाले, आदित्य ठाकरेंसारखी पोरं असे बोलतात… या आमदारांचे वय 50-60 वर्षे आहे. आईवडील मुलांना मोठ्यांशी आदराने बोलायला शिकवतात, पण त्यांना शिकवले आहे की नाही हे माहित नाही. एकीकडे तुम्ही आम्हाला गद्दार म्हणता आणि दुसरीकडे परत येण्याचे आवाहन करता.