‘मंत्र्यांना कायदा तोडण्याचा अधिकार, अधिकाऱ्यांनी फक्त हो म्हणायचे’, वाचा असे का म्हणाले गडकरी


नागपूर – आपल्या स्पष्टवक्तेपणासाठी प्रसिद्ध असलेले केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांनी पुन्हा एकदा मोठी गोष्ट सांगितली आहे. कायदा मोडण्याचा अधिकार मंत्र्यांना आहे, अधिकाऱ्यांनी फक्त हो म्हणायला हवे, असे ते एका कार्यक्रमात म्हणाले.

नागपुरातील महाराष्ट्र आरोग्य विज्ञान विद्यापीठाच्या एका कार्यक्रमात ते बोलत होते. गरिबांच्या कामात कायदा अडथळा ठरू नये, असे त्यांनी स्पष्टपणे सांगितले. सरकारला कायदा मोडण्याचा किंवा बाजूला करण्याचा अधिकार आहे, असे महात्मा गांधी म्हणायचे. नोकरशहांच्या म्हणण्यानुसार सरकार चालवू नये. ते म्हणाले की, गांधीजीही म्हणायचे की कायदे गरीबांच्या विकासाचा मार्ग बंद करत असतील, तर ते मोडले पाहिजेत.

सरकार स्वतः करेल कारवाई
केंद्रीय मंत्री यांनी 1995 मध्ये महाराष्ट्रातील मनोहर जोशी सरकारमधील त्यांच्या कार्यकाळाची आठवण करून दिली आणि त्यांनी एक समस्या कशी सोडवली याचे वर्णन केले. गडकरी म्हणाले, मी नेहमी नोकरशहांना सांगतो की, तुम्ही म्हणता तसे सरकार चालणार नाही. तुम्हाला फक्त ‘येस सर’ म्हणायचे आहे. आम्ही मंत्री सांगतो, ते तुम्ही अंमलात आणा. सरकार आमच्या मते काम करेल. गडकरी पुढे म्हणाले, कोणताही कायदा गरिबांच्या हिताच्या आड येत नाही, हे मला माहीत आहे. असा कायदा 10 वेळाही मोडावा लागला, तर महात्मा गांधींनी जे सांगितले आहे त्यात आपण मागेपुढे पाहू नये.

1995 मध्ये महाराष्ट्रातील गडचिरोली आणि मेळघाट भागातील हजारो आदिवासी मुले कुपोषणामुळे मरण पावली आणि गावांना रस्ते नव्हते, हे त्यांनी सांगितले. रस्ते बांधताना वन कायदे आड येत होते. याचा संदर्भ देत त्यांनी सार्वजनिक हिताचे आणि लोकहिताचे कायदे मोडणे किंवा बायपास करण्याबद्दल बोलले.