5G Service : एअरटेल या महिन्यात सुरू करणार 5G सेवा, 2024 पर्यंत देशातील सर्व शहरांना मिळणार लाभ


नवी दिल्ली – दूरसंचार ऑपरेटर कंपनी भारती एअरटेल या महिन्यात 5G सेवा सुरू करण्यासाठी सज्ज आहे आणि मार्च 2024 पर्यंत देशातील सर्व शहरे आणि प्रमुख ग्रामीण भाग कव्हर करेल. मंगळवारी भारती एअरटेलचे व्यवस्थापकीय संचालक आणि सीईओ गोपाल विट्टल यांनीही सांगितले की, भारतात मोबाईल सेवांची किंमत खूपच कमी आहे आणि ती वाढवण्याची गरज आहे.

ते म्हणाले की ऑगस्टपासून 5G लाँच करण्याचा आमचा मानस आहे आणि लवकरच भारतभर त्याचा विस्तार करायचा आहे. मार्च 2024 पर्यंत आम्हाला खात्री आहे की आम्ही प्रत्येक शहर आणि प्रमुख ग्रामीण भाग 5G सह कव्हर करू शकू. खरं तर, भारतातील 5,000 शहरांसाठी तपशीलवार नेटवर्क रोलआउट योजना जोरात सुरू आहेत, असे विट्टल यांनी कंपनीच्या अर्निंग कॉल दरम्यान सांगितले.

भारती एअरटेलने नुकत्याच संपलेल्या स्पेक्ट्रम लिलावात 3.5 GHz आणि 26 GHz बँडमधील 19,867.8 MHz फ्रिक्वेन्सी आणि कमी आणि मध्यम-बँड स्पेक्ट्रममधील रेडिओ लहरी 43,040 कोटी रुपयांना विकत घेतल्या आहेत. विट्टल म्हणाले की कंपनीचा भांडवली खर्च सध्याच्या पातळीच्या आसपास राहील आणि 700 मेगाहर्ट्झ बँडमध्ये प्रीमियम स्पेक्ट्रम खरेदी करण्याची गरज कमी करेल, कारण कव्हरेजसाठी इतर बँडच्या तुलनेत कमी मोबाइल टॉवरची आवश्यकता आहे.

आमच्या स्पर्धेत एवढा मोठा मिड-बँड स्पेक्ट्रम नाही, असेही ते म्हणाले. आमच्याकडे मौल्यवान मिड-बँड स्पेक्ट्रमचा इतका मोठा भाग नसता, तर आमच्याकडे महागडा 700 मेगाहर्ट्झ स्पेक्ट्रम विकत घेण्याशिवाय पर्याय नव्हता. विठ्ठल म्हणाले की आणि एकदा आम्ही ते विकत घेतले असते, तर आम्हाला या बँडवर मोठे इलेक्ट्रिक रेडिओ बसवावे लागले असते, ज्याची किंमत तर जास्त असतेच, शिवाय कार्बन उत्सर्जनही जास्त होते.

त्यांनी जोडले की 700 मेगाहर्ट्झ बँडमध्ये नेटवर्कची तैनाती कंपनीच्या 900 मेगाहर्ट्झ स्पेक्ट्रम बँडच्या तुलनेत कोणतेही अतिरिक्त कव्हरेज प्रदान करत नाही. विठ्ठल म्हणाले की, नॉन-स्टँडअलोन (NSA) 5G नेटवर्कला स्टँडअलोन 5G नेटवर्कपेक्षा अधिक फायदे आहेत, कारण व्यापक कव्हरेज आणि नेटवर्कमध्ये प्रवेश करण्यासाठी अधिक उपकरणे उपलब्ध आहेत.

ते म्हणाले की यूएस आणि दक्षिण कोरियामध्ये, जिथे SA (स्टँडअलोन) आणि NSA दोन्ही लॉन्च केले गेले आहेत, SA वरील रहदारी एकूण 5G रहदारीच्या 10 टक्क्यांपेक्षा कमी आहे. देशातील सर्वात मोठी दूरसंचार कंपनी Jio ने टॉप 1,000 शहरांमध्ये 5G कव्हरेज योजना आणल्याचा दावा केला आहे आणि त्यांच्या देशांतर्गत 5G टेलिकॉम गियरची फील्ड चाचणी केली आहे. प्रीमियम 700 मेगाहर्ट्झ स्पेक्ट्रम विकत घेणारा हा एकमेव खेळाडू आहे.