विधानपरिषदेच्या विरोधी पक्षनेतेपदासाठी उद्धव ठाकरेंनी केली अंबादास दानवे यांची निवड


मुंबई : शिवसेना पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे यांनी सोमवारी पक्षाचे विधानपरिषद सदस्य (एमएलसी) अंबादास दानवे यांची महाराष्ट्र विधान परिषदेच्या विरोधी पक्षनेतेपदासाठी निवड केली. विधान परिषदेच्या अध्यक्षांना लिहिलेल्या पत्रात ठाकरे म्हणाले की, पक्षाच्या विधान परिषदेच्या सदस्यांनी 9 जुलै रोजी झालेल्या बैठकीत विरोधी पक्षनेतेपदासाठी उमेदवार नामनिर्देशित करण्याचे अधिकार दिले होते. दानवे हे मूळचे औरंगाबाद जिल्ह्यातील असून जिथून शिवसेनेचे चार बंडखोर आमदार आहेत.

गेल्या महिन्यात शिवसेनेच्या आमदार मनीषा कायंदे, सचिन अहिर, अंबादास दानवे, विलास पोतनीस आणि सुनील शिंदे यांच्या शिष्टमंडळाने विधानपरिषदेच्या उपसभापती नीलम गोऱ्हे यांची भेट घेऊन विरोधी पक्षनेतेपद आणि मुख्य सचेतक पदाबाबतचे पत्र दिले होते.

ही विधान परिषदेची सद्यस्थिती आहे
8 जुलैपर्यंत, 78 सदस्यांच्या महाराष्ट्र विधान परिषदेत भारतीय जनता पक्षाचे (भाजप) 24, शिवसेनेचे 12 आणि काँग्रेस आणि राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे (NCP) प्रत्येकी 10 सदस्य आहेत. लोकभारती, पीझंट्स अँड वर्कर्स पार्टी ऑफ इंडिया आणि राष्ट्रीय समाज पक्षाचा प्रत्येकी एक सदस्य आहे. चार अपक्ष, तर विधान परिषदेच्या 15 जागा रिक्त आहेत. दानवे विरोधी पक्षनेते झाले तर मुख्यमंत्री आणि विरोधी पक्षनेते एकाच पक्षाचे पण विधानपरिषदेत वेगवेगळे गट असल्याचे दुर्मिळ उदाहरण ठरेल. विधानसभेतील विरोधी पक्षनेते राष्ट्रवादी काँग्रेसचे अजित पवार आहेत.

उद्धव सरकारमध्ये मंत्री असलेले हे आमदार आज पुन्हा होऊ शकतात मंत्री
एकनाथ शिंदे यांच्या मंत्रिमंडळ विस्तारात शिवसेनेच्या बंडखोर आमदारांनाही स्थान मिळू शकते, जे महाराष्ट्राच्या पूर्वीच्या उद्धव ठाकरे सरकारमध्ये मंत्री होते. बंडखोर गटातून माजी मंत्री उदय सामंत, संदीपान भुमरे, दादा भुसे, गुलाबराव पाटील आणि शंभूराज देसाई यांची मंत्रिमंडळात समावेश होण्याची शक्यता आहे. विशेष म्हणजे एकनाथ शिंदे यांनी मुख्यमंत्रीपदाची तर भाजप नेते देवेंद्र फडणवीस यांनी उपमुख्यमंत्रीपदाची शपथ घेतल्याच्या जवळपास 40 दिवसांनंतर आज मंत्रिमंडळाचा विस्तार होणार आहे.