विद्यार्थिंनीची कमाल : ही स्मार्ट राखी करेल भावांचे रक्षण, अपघात होताच मिळेल रक्तगट आणि लोकेशन


रक्षाबंधनाच्या दिवशी बहिणी भावांच्या मनगटावर राखी बांधतात आणि भाऊ त्यांचे रक्षण करण्याचे वचन देतात. पण, इंजिनीअरिंगच्या दोन विद्यार्थिंनींनी अशी स्मार्ट राखी बनवली आहे, जी भावांच्या रक्षणासोबतच मनगटाचे सौंदर्य वाढवण्यासही उपयुक्त ठरेल. राखीमध्ये उपकरण असलेले एक बटण आहे, जे अपघाताच्या वेळी दाबल्यास, रक्तगट आणि लोकेशनच्या संदेशासह प्रविष्ट केलेल्या नंबरवर धोक्याची सूचना पाठवेल.

संगणक विज्ञान आणि अभियांत्रिकी, इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी अँड मॅनेजमेंट (आयटीएम), गिडा या विद्यार्थिनी पूजा यादव आणि फार्मसीची विद्यार्थिनी विजया राणी ओझा यांनी ही स्मार्ट राखी तयार केली आहे. स्मार्ट मेडिकल सेफ्टी राखी असे त्याचे नाव आहे.

मुलींनी सांगितले की ही राखी दिसायलाही खूप सुंदर आहे. यात अनेक सुरक्षा वैशिष्ट्ये आहेत, जी धोक्याच्या वेळी खूप उपयुक्त ठरतील. हा नवोपक्रम लवकरात लवकर बाजारात आणण्याचा प्रयत्न केला जाईल, असे संस्थेचे संचालक डॉ.एन.के. सिंह यांनी सांगितले आहे.

एकदाच दाबले पाहिजे बटण
राखीमध्ये बसवलेल्या डिव्हाईसमध्ये पाच मोबाईल नंबर टाकता येतील, असे विद्यार्थ्यांनी सांगितले. कुटुंबातील सदस्यांच्या संख्येव्यतिरिक्त, डॉक्टर रुग्णवाहिका क्रमांक प्रविष्ट करू शकतात. कोणतीही अनुचित घटना घडल्यास राखीमध्ये एकदाच बटण दाबावे लागेल, जीपीएसच्या माध्यमातून धोक्याचा संदेश, तसेच लोकेशनही कुटुंबीयांच्या मोबाईलवर पोहोचेल.

अवघ्या 900 रुपयात बनवले डिव्हाईस
ही स्मार्ट राखी बनवण्यासाठी 900 रुपये खर्च करण्यात आले आहेत. यामध्ये ब्लूटूथ आणि बॅटरीशिवाय नॅनो पार्ट्सचा वापर करण्यात आला आहे. हे एका चार्जवर सुमारे 12 तासांचा बॅकअप देईल. ड्रायव्हिंग करताना ते ब्लूटूथद्वारे कनेक्ट केले जाऊ शकते.