Floating City : येथे बनणार आहे जगातील पहिले तरंगते शहर, मिळतील या सुविधा, तुम्हालाही विकत घेता येणार घर


आत्तापर्यंत आपण सर्वांनी जमिनीवर शहरे आणि नवीन वसाहती वसताना पाहिल्या आहेत. पण आता येणाऱ्या काळात तुम्हाला शहरेही पाण्यावर तरंगताना दिसणार आहेत. विज्ञान आणि तंत्रज्ञानाचा एवढा विकास झाला आहे की कदाचित काहीही अशक्य नाही. पाण्यावर तरंगणाऱ्या शहरात जमिनीवर असलेल्या शहरांमध्ये सर्व सुविधा असतील. आम्ही तुम्हाला जगातील पहिल्या तरंगत्या शहराबद्दल सांगत आहोत.

कोठे बांधले जाईल तरंगते शहर माहित आहे का?
जगातील पहिले तरंगणारे शहर तयार करण्याची तयारी पूर्ण झाली आहे. हे तरंगणारे शहर मालदीवमधील पर्यटकांचे सर्वात आवडते ठिकाण बनवले जाईल. काही दिवसांपूर्वी, मालदीव सरकार आणि डच डॉकलँड्स यांच्यात तरंगते शहर तयार करण्यासाठी कराराची पुष्टी झाली आहे. या तरंगत्या शहरासाठी ऑगस्ट महिन्यात फ्लोटिंग सिटीचा पहिला ब्लॉक तयार करण्यात येणार असून, त्यासाठी काम सुरू आहे. सागरी क्षेत्रात बांधण्यात आलेल्या तलावात या महिन्यात बांधकाम उभारण्याचे नियोजन आहे.

कशा उपलब्ध होतील सुविधा ?
जगातील पहिले तरंगणारे शहर ज्या भागात बांधले जाणार आहे, ते समुद्र तलाव क्षेत्र 500 एकरमध्ये पसरलेले आहे. या तरंगत्या शहरात लोकांना आधुनिकतेच्या सर्व सुविधांसह नैसर्गिक जीवनशैलीचा आनंद घेता येणार आहे. नेदरलँडमध्ये बनवलेल्या तरंगत्या घरांच्या तंत्रज्ञानाने प्रभावित होऊन हे शहर वसवले जात आहे. मालदीवमध्ये उभारल्या जाणाऱ्या फ्लोटिंग सिटीमध्ये पाच हजार घरे बांधली जाणार आहेत. यासोबतच तरंगत्या शहरात हॉटेल्स, दुकाने, रेस्टॉरंट्सही बांधण्यात येणार आहेत. घरे कमी उंचीची आणि समुद्राभिमुख केली जातील.

शहरात जाण्यासाठी असणार आहे विशेष सुविधा
मालदीवची राजधानी माले येथून या तरंगत्या शहरात प्रसिद्ध पर्यटन स्थळे जाऊ शकतात. येथे जाण्यासाठी, तुम्हाला बोटीने प्रवास करावा लागेल, जो 15 मिनिटांचा असेल. हे तरंगणारे शहर राजधानी मालेच्या विमानतळाजवळही आहे. जानेवारी 2023 मध्ये, हे तरंगते शहर बनवण्याचे काम सुरू केले जाईल, जे तयार करण्यासाठी चार ते पाच वर्षे लागतील.

ही आहे प्लॅनरची तयारी
हे तरंगते शहर 2027 मध्ये पूर्णपणे तयार होईल, असा नियोजकांचा विश्वास आहे. मालदीव सरकारने या फ्लोटिंग सिटी प्रकल्पाला पाठिंबा दिला आहे आणि त्याला मान्यता दिली आहे. इतर देशांतील लोकही या शहरात घर खरेदी करू शकतील आणि निवासी परवाना मिळवू शकतील. या तरंगत्या शहराजवळ मानवी वसाहती नसल्यामुळे येथे प्रदूषण होणार नाही.

अशी असेल वाहतूक सुविधा
या तरंगत्या शहरातील वाहतूक व्यवस्था स्थानिक सागरी व्यवस्थेवर आधारित असेल. याठिकाणी बांधलेल्या कालव्यांमधून नौकाविहार हे वाहतुकीचे सर्वात महत्त्वाचे साधन असेल. या शहरात राहणाऱ्या लोकांना बोटीतून प्रवास करता येणार आहे. येथे तुम्हाला पांढऱ्या वाळूने बनवलेल्या रस्त्यावरही चालता येईल. सायकलिंग, इलेक्ट्रिक वॅगन किंवा स्कूटरला परवानगी असेल.