Cyber Attack: PF वेबसाइटवर मोठा सायबर हल्ला, हॅकरपर्यंत पोहोचली 28 कोटी खातेधारकांची वैयक्तिक माहिती


नवी दिल्ली – भविष्य निर्वाह निधीच्या (पीएफ) 28 कोटींहून अधिक खातेदारांच्या खात्याची माहिती लीक झाली आहे. रिपोर्टनुसार, पीएफ वेबसाइटचे हे हॅकिंग या महिन्याच्या सुरुवातीला घडले होते. याची माहिती युक्रेनमधील सायबर सुरक्षा संशोधक बॉब डायचेन्को यांनी दिली आहे.

बॉबने 1 ऑगस्ट 2022 रोजी लिंक्डइन पोस्टद्वारे या हॅकिंगची माहिती दिली होती. या डेटा लीकमध्ये UAN नंबर, नाव, वैवाहिक स्थिती, आधार कार्डचा संपूर्ण तपशील, लिंग आणि बँक खात्याचा संपूर्ण तपशील समाविष्ट आहे. डायचेन्कोच्या मते, हा डेटा दोन वेगवेगळ्या आयपी अॅड्रेसवरून लीक झाला आहे. हे दोन्ही आयपी मायक्रोसॉफ्टच्या Azure क्लाउडशी जोडलेले होते.

पहिल्या IP मधून 280,472,941 डेटा लीक आणि दुसऱ्या IP मधून 8,390,524 डेटा लीक झाल्याची नोंद आहे. हॅकरची अद्याप ओळख पटलेली नाही, त्यानंतर हा डेटा पोहोचला आहे. याशिवाय डीएनएस सर्व्हरची माहिती अद्याप मिळालेली नाही.

28 कोटी युजर्सचा डेटा ऑनलाइन केव्हापासून उपलब्ध आहे, याची माहिती अद्याप मिळालेली नाही. हॅकर्स या डेटाचा चुकीच्या पद्धतीने वापरही करू शकतात. लीक झालेल्या माहितीच्या आधारे लोकांचे फेक प्रोफाईल तयार केले जाऊ शकतात.

बॉब डायचेन्को यांनी भारतीय संगणक इमर्जन्सी रिस्पॉन्स टीम (CERT-In) ला या डेटा लीकबद्दल माहिती दिली आहे. अहवाल प्राप्त झाल्यानंतर, CERT-IN ने संशोधकाला ई-मेलद्वारे अद्यतन दिले आहे. CERT-IN ने म्हटले आहे की दोन्ही IP पत्ते 12 तासांच्या आत ब्लॉक केले आहेत. अद्याप कोणत्याही एजन्सीने किंवा हॅकरने या हॅकिंगची जबाबदारी घेतलेली नाही.