कानपूरच्या उद्योजकाने बनवली T-90 टँकसाठी इलेक्ट्रिक मोटर, आतापर्यंत रशियाकडून करावी लागत होती आयात


कानपूर – कानपूरमध्ये लष्करात वापरल्या जाणाऱ्या देशातील सर्वात अत्याधुनिक रणगाड्यांपैकी एक T-90 मध्ये बसवलेली इलेक्ट्रिक मोटर शहराच्या संरक्षण उद्योजकाने तयार केली आहे. त्याची चाचणीही यशस्वी झाली आहे. यासाठी चेन्नई येथे आयोजित कार्यक्रमात एमजी टेक्निकलचे मालक मनोज गुप्ता यांना डिफेन्स एस्टॅब्लिशमेंट आर्मर्ड व्हेईकल कॉर्पोरेशन लिमिटेड (एव्हीएनएल) तर्फे सन्मानित करण्यात आले.

आतापर्यंत इलेक्ट्रिक मोटार रशियाकडून आयात करावी लागत होती. टिळक नगरमध्ये राहणारे मनोज गुप्ता यांनी सांगितले की त्यांची युनिट तिन्ही सैन्यांसाठी उपकरणे बनवते. तो आयुध कारखान्यांना पुरविला जातो. त्यांच्या म्हणण्यानुसार, काही काळापूर्वी अंबरनाथ येथील मशीन टूल प्रोटोटाइप फॅक्टरी यांनी एका करारानुसार इलेक्ट्रिक मोटर तयार करण्याची ऑर्डर दिली होती.

ते एका वर्षात तयार केले गेले. ही मोटार गिअर बॉक्समध्ये टाकून टाकी सहज फिरवता येते. आत्मनिर्भर भारत मोहिमेतील हे मोठे यश असल्याचे त्यांनी सांगितले. या उपकरणाच्या निर्मितीमुळे तीन कोटी रुपयांचे परकीय चलन वाचणार असल्याचे AVNL च्या वतीने ट्विट करून सांगण्यात आले आहे.