Taiwan : काय आहे 228 नरसंहाराची कहाणी? मार्शल लॉमुळे 38 वर्षे तैवान ‘व्हाइट टेरर’मध्ये का राहिले, ते जाणून घ्या


28 फेब्रुवारी ही तैवानच्या इतिहासातील एक अतिशय महत्त्वाची तारीख आहे. सध्या, हा दिवस तैवानमध्ये राष्ट्रीय सुट्टी आहे. या दिवशी तैवानमध्ये राष्ट्रीय शोक दिन म्हणून पाळला जातो. हीच तारीख 228 हत्याकांड म्हणून ओळखली जाते. ज्या घटनेनंतर तैवानने सर्वात वाईट टप्पा पाहिला. ज्याला व्हाईट टेरर म्हणून ओळखले जाते. 228 हत्याकांड का घडले? व्हाईट टेरर म्हणजे काय? तैवानमध्ये सध्या काय परिस्थिती आहे? काय आहे चीनसोबतच्या संघर्षाची कहाणी? त्याबद्दल आम्ही आज तुम्हाला सांगणार आहोत.

का घडले 228 हत्याकांड ?
कथा 1895 पासून सुरू होते. हा तो काळ होता, जेव्हा तैवान ही जपानची वसाहत होती. ते 1945 पर्यंत जपानच्या ताब्यात होते. मात्र, दुसऱ्या महायुद्धात जपानच्या पराभवानंतर जपानने ही वसाहत सोडली आणि तैवानवर चीनच्या कुओमिंतांग सरकारचे राज्य आले. नव्या सरकारचे अधिकारी सर्वसामान्यांच्या खासगी मालमत्ताही जप्त करत होते. सत्तेचा दुरुपयोग सुरू झाला होता. तैवानसाठी कोणतेही पद्धतशीर आर्थिक धोरण नव्हते. तैवानच्या स्थानिक लोकांनाही नवीन राजवटीत राजकीय सहभागातून वगळण्यात आले. विविध निर्बंधही लादण्यात आले.

या निर्बंधांपैकी एक म्हणजे सिगारेटच्या व्यापारावरील बंदी. 228 हत्याकांडामागे ही बंदी कारणीभूत होती. कथेची सुरुवात तैपेईमधील एका छोट्याशा दुकानापासून झाली. जिथे अधिकाऱ्यांनी एका महिलेला विना परवानगी सिगारेट विकल्याचा आरोप करत पकडले. अधिकाऱ्यांनी महिलेला बेदम मारहाण केली. दुकानात सुरू झालेल्या हाणामारीच्या ठिणगीचे रूपांतर भीषण आगीत झाले.

दुकानातील तणाव आणि महिलेला मारहाण एवढी वाढली की एका अधिकाऱ्याने आपली बंदूक काढून जमावावर गोळीबार केला. यामुळे एक जण जखमी झाला आणि त्याचा दुसऱ्या दिवशी मृत्यू झाला. तो दिवस होता 28 फेब्रुवारी 1947. या घटनेनंतरच तैवानमध्ये व्हाईट टेरर युग सुरू झाले.

हत्येचा निषेध करण्यासाठी आंदोलकांनी तंबाखू मक्तेदारी ब्युरोच्या मुख्यालयाकडे मोर्चा वळवला. हत्या करणाऱ्या दलालांना शिक्षा व्हावी, अशी मागणी आंदोलकांनी केली. मात्र आंदोलकांचा जमाव गव्हर्नर जनरल चेन यी यांच्या कार्यालयाकडे कूच करत असताना सुरक्षारक्षकांनी त्यांच्यावर गोळीबार केला. यानंतर हिंसाचाराचे असे चक्र सुरू झाले की हजारो तैवानी लोकांचा बळी गेला.

व्हाईट टेरर म्हणजे काय?
28 फेब्रुवारी 1947 रोजी झालेल्या मृत्यूने लोकांच्या बंडाची ठिणगी पडली. या घटनेच्या निषेधार्थ देशभरात निदर्शने आणि संप सुरू झाले. तैपेईच्या झोंगशान पार्कमध्ये लोक जमले होते. जमावाने तैपेई रेडिओ स्टेशनचा ताबा घेतला. 28 फेब्रुवारीच्या घटनेची माहिती रेडिओ स्टेशनवरून प्रसारित करण्यात आली.

त्याच वेळी सरकारने हे बंड बळजबरीने दडपण्याचा प्रयत्न केला. त्यानंतरच तैवानमध्ये पुढील 38 वर्षांसाठी मार्शल लॉ लागू करण्यात आला. हा काळ दहशतीचा काळ म्हणून ओळखला जातो. या काळात सर्व प्रकारच्या सार्वजनिक कार्यक्रमांवर बंदी घालण्यात आली होती. या नियमाचे उल्लंघन करणाऱ्याला तत्काळ अटक करण्यात येत होती.

हत्याकांडात 228 मृत्यू आणि बेपत्ता झाल्याची निश्चित आकडेवारी नाही. सरकारने यासंबंधीची कोणतीही आकडेवारी जाहीर केलेली नाही. वेगवेगळ्या अंदाजानुसार मृतांची संख्या 10,000 ते 30,000 लोकांच्या दरम्यान आहे. या दरम्यान असंख्य लोक बेपत्ता झाले, ज्यांचा वर्षानुवर्षे शोध लागला नाही. असे म्हटले जाते की 1949 ते 1992 या काळात किमान 12,000 लोक आंदोलनासाठी मारले गेले.

कसा संपला तैवानमधील मार्शल लॉ ?
1949 मध्ये लागू केलेला मार्शल लॉ 1987 पर्यंत चालू होता. 15 जुलै 1987 रोजी अमेरिकन सरकारने एमनेस्टी इंटरनॅशनल सारख्या संघटना आणि मार्शल लॉला विरोध करण्यासाठी स्थानिक लोकांच्या बाह्य दबावाखाली मार्शल लॉ हटवला. मार्शल लॉच्या काळात सरकारच्या विरोधात लिहिणे आणि बोलणे हाही गुन्हा होता. 1992 मध्ये, मार्शल लॉ मागे घेतल्यानंतर पाच वर्षांनी, राष्ट्रीय सुरक्षा कायद्यात सुधारणा करून तो गुन्हेगारीच्या श्रेणीतून काढून टाकण्यात आला. यानंतर तैवानच्या लोकांना खऱ्या अर्थाने त्यांचे विचार मांडण्याचे आणि बोलण्याचे स्वातंत्र्य मिळाले.

आता काय परिस्थिती आहे तैवानमध्ये ?
तैवान सध्या आशियातील सर्वात स्वतंत्र लोकशाही देश म्हणून ओळखला जातो. तैवानच्या लोकांना त्यांचे राष्ट्रपती निवडण्याचा, खऱ्या लोकशाहीचे पालन करण्याचा अधिकार आहे. तैवानची माध्यमे अभिव्यक्ती स्वातंत्र्यासह बातम्या देऊ शकतात. ज्या उद्यानातून बंड सुरू झाले, ते आता 228 मेमोरियल पार्क म्हणून ओळखले जाते. त्याच वेळी, तैपेई रेडिओ स्टेशन आता तैपेई 228 मेमोरियल म्युझियम म्हणून ओळखले जाते.

काय आहे चीनसोबतच्या संघर्षाची कहाणी?
1945 मध्ये तैवानमधून जपानची सत्ता हटवण्यात आली, तेव्हा तैवान चीनचा भाग बनला. त्या वेळी चीनमध्ये चायनीज नॅशनलिस्ट पार्टी (कुओमिंतांग, केएमटी) चे राज्य होते. चिनी गृहयुद्धात 1949 मध्ये कम्युनिस्ट पक्षाने (CPC) KMT चा पराभव केला होता. 1 ऑक्टोबर 1949 रोजी सीपीसीने पीपल्स रिपब्लिक ऑफ चायनाची स्थापना केली. चीनमध्ये कम्युनिस्ट पक्षाची सत्ता होती. केएमटीचे नेते तैवानला आले. येथून सरकारची धावपळ सुरू झाली. 1949 ते 1987 पर्यंत, KMT ने मार्शल लॉ अंतर्गत तैवानवर राज्य केले. यादरम्यान केएमटीला आंतरराष्ट्रीय स्तरावर राजनैतिक अपयश आले. यामुळे, आरओसीने संयुक्त राष्ट्रांची जागा गमावली. यामध्ये 1970 च्या दशकात सीपीसीच्या नेतृत्वाखालील पीपल्स रिपब्लिक ऑफ चायना (पीआरसी) ला मुत्सद्दी मान्यता देणारा अमेरिकेचा समावेश होता. त्याच वेळी चीनचे कम्युनिस्ट सरकार तैवानला आपला हिस्सा सांगत राहिले. KMT सध्या तैवानचा मुख्य विरोधी पक्ष आहे. त्याच वेळी, देशात डेमोक्रॅटिक प्रोग्रेसिव्ह पार्टीचे राज्य होते.