संजय राऊत यांच्या पत्नी ईडी कार्यालयात दाखल, समोरासमोर बसून होऊ शकते चौकशी


मुंबई : पत्रा चाळ घोटाळ्यातील आरोपांचा सामना करत असलेले शिवसेना खासदार संजय राऊत यांच्या पत्नी वर्षा राऊत या अंमलबजावणी संचालनालय (ईडी) कार्यालयात दाखल झाल्या आहेत. ईडीने त्यांना शुक्रवारी चौकशीसाठी बोलावले होते. ईडीचे अधिकारी संजय राऊत आणि वर्षा राऊत यांची समोरासमोर चौकशी करू शकतात.

राऊतच्या जवळच्या मित्रांवर ईडीची नजर
त्याच वेळी, अंमलबजावणी संचालनालय पत्रा चाळ घोटाळा आणि मनी लाँड्रिंग प्रकरणात राऊतला अटक केल्यानंतर त्याच्या संपर्कांचा शोध घेण्याचा प्रयत्न करत आहे. विशेषत: प्रवीण राऊत, सुजित पाटकर आणि राऊत यांच्या पत्नी वर्षा राऊत यांचे एकमेकांशी काय नाते आहे, याचा तपास सुरू आहे. या अनुषंगाने ईडीने मंगळवारी मुंबईत दोन ठिकाणी छापे टाकले.

नॅशनल हेराल्ड प्रकरणी ईडीने दिवाण बिल्डर्सच्या वांद्रे येथील कार्यालयावर आणि वांद्रे येथीलच एका कार्यालयावर छापे टाकल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे. ईडीचे अधिकारी संजय राऊत आणि त्यांची पत्नी वर्षा राऊत यांच्या बँक खात्यात पैसे कसे ट्रान्सफर झाले, हे शोधण्याचा प्रयत्न करत आहेत. प्रवीण राऊत यांनी संजय राऊत आणि त्यांच्या नातेवाईकांच्या खात्यात 1.6 कोटी रुपये ट्रान्सफर केल्याचा आरोप आहे.

पत्रा चाळ घोटाळा 1039.79 कोटींचा
2007 मध्ये, महाराष्ट्र गृहनिर्माण विकास प्राधिकरण (म्हाडा) आणि गुरु कन्स्ट्रक्शन कंपनी यांच्यात मुंबई पश्चिम उपनगरातील सिद्धार्थ नगर, गोरेगाव येथील पत्रा चाळ येथे 47 एकर जागेवर 672 कुटुंबांच्या घरांच्या पुनर्विकासासाठी सोसायटीने करार केला होता. या करारानुसार कंपनी साडेतीन हजारांहून अधिक सदनिका बनवून म्हाडाला देणार होती. त्यानंतर उर्वरित जमीन खासगी विकासकांना विकायची होती. राकेश वाधवान, सारंग वाधवान, प्रवीण राऊत आणि डीएचआयएलचे गुरु आशिष हे या कंपनीचे संचालक होते. कंपनीने म्हाडाची दिशाभूल करून पत्रा चाळचा एफएसआय नऊ वेगवेगळ्या बिल्डरांना विकून 901 कोटी रुपये जमा केल्याचा आरोप आहे. त्यानंतर मीडोज नावाचा नवीन प्रकल्प सुरू करून फ्लॅट बुकिंगच्या नावाखाली 138 कोटी रुपये गोळा केले. मात्र 672 लोकांना घरे देण्यात आली नाहीत. अशा प्रकारे पत्रा चाळ घोटाळ्यात 1039.79 कोटी रुपयांचा घोटाळा झाला. त्यानंतर 2018 मध्ये म्हाडाने गुरु कन्स्ट्रक्शन कंपनीविरुद्ध एफआयआर दाखल केला.

पत्रा चाळचे संजय राऊत कनेक्शन
गुरु कन्स्ट्रक्शन कंपनीचे संचालक असलेले प्रवीण राऊत हे संजय राऊत यांचे निकटवर्तीय आहेत. प्रवीणला ईडीने फेब्रुवारी 2022 मध्ये अटक केली होती. पत्रा चाळ घोटाळ्यातून प्रवीणने 95 कोटी रुपये कमावले आणि ते पैसे नातेवाईक आणि मित्रांना वाटले, असे म्हटले जाते. त्यापैकी संजय राऊत यांच्या पत्नी वर्षा राऊत यांच्या खात्यात 55 लाख रुपये जमा करण्यात आले होते. या रकमेतून राऊत यांनी दादरमध्ये फ्लॅट खरेदी केला होता. ईडीने वर्षा राऊत यांची यापूर्वीच चौकशी केली आहे. फ्लॅट खरेदी करण्यासाठी प्रवीण राऊत यांची पत्नी माधुरी यांच्याकडून हे पैसे घेतल्याचे वर्षा यांनी सांगितले होते. ईडीने केलेल्या चौकशीनंतर वर्षाने माधुरीच्या खात्यात पैसे ट्रान्सफर केले.