Repo Rate : रेपो दरात वाढ झाल्यानंतर दुसऱ्याच दिवशी या बँकांची कर्जे झाली महाग


नवी दिल्ली – आरबीआयने रेपो दरात वाढ केल्यानंतर त्याचा परिणाम बाजारात दिसू लागला आहे. आरबीआयने शुक्रवारी रेपो दर 4.9 अंकांवरून 5.4 अंकांवर वाढवला. दुसऱ्याच दिवशी देशातील आघाडीची खासगी क्षेत्रातील बँक ICICI बँकेने कर्जावरील व्याजदरात वाढ करण्याचा निर्णय घेतला आहे. आयसीआयसीआय बँकेशिवाय पंजाब नॅशनल बँकेनेही कर्जदरात वाढ करण्याची घोषणा केली आहे.

ICICI बँकेने एक अधिसूचना जारी केली आहे की बँकेने आपला बाह्य बेंचमार्क कर्ज दर (IEBLR) वाढविला आहे आणि तो रेपो दरानुसार केला आहे. बँकेने म्हटले आहे की IBLR 9.10% पर्यंत वाढवला आहे. नवे दर 5 ऑगस्टपासून लागू होणार आहेत.

त्याचबरोबर सार्वजनिक क्षेत्रातील बँक पंजाब नॅशनल बँकेनेही रेपो दरात वाढ केल्यानंतर व्याजदरात वाढ करण्याची घोषणा केली आहे. स्पष्ट करा की EBLR दर हा दर आहे ज्याच्या खाली बँका कोणत्याही प्रकारचे कर्ज देत नाहीत.

पंबज नॅशनल बँकेने एक्सटर्नल बेंचमार्क, रेपो लिंक्ड लेंडिंग रेट 7.9% पर्यंत वाढवला आहे. PNB ने त्यांच्या नियामक फाइलिंग दरम्यान माहिती दिली आहे की त्यांनी रेपो लिंक्ड लेंडिंग रेट .50 टक्क्यांनी वाढवून 7.90% केला आहे. नवीन दर 8 ऑगस्टपासून लागू होणार असल्याची माहिती पीएनबीने दिली आहे.

रेपो दर वाढवण्यामागे आरबीआयने दिले हे कारण
वाढत्या महागाईला तोंड देण्यासाठी रिझर्व्ह बँकेने अलीकडच्या काळात दर वाढवण्याचा निर्णय घेतल्याचे मानले जात आहे. देशातील किरकोळ महागाई 7% च्या वर राहिली आहे, जी RBI च्या अंदाजे 6% च्या पातळीपेक्षा जास्त आहे. गेल्या महिन्यांतील किरकोळ चलनवाढीचा दर आरबीआयच्या अंदाजापेक्षा जास्त आहे.