Pan Card : तुम्ही मृत व्यक्तीचे पॅन कार्ड वापरू शकता की नाही, जाणून घ्या येथे सर्व काही सोप्या शब्दात


तुम्ही सरकारी किंवा निमसरकारी कामासाठी जात असाल तर तुम्हाला भरपूर कागदपत्रे लागतात. आधार कार्डपासून ते इतर अनेक कागदपत्रे सोबत असणे आवश्यक आहे, कारण त्याशिवाय तुमची अनेक कामे अडकून पडतात. यापैकी एक कागदपत्र तुमचे पॅन कार्ड देखील आहे, जर ते तुमच्याकडे नसेल तर तुम्हाला अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागू शकते. बँकेत खाते उघडण्यापासून ते पैशाच्या व्यवहारापर्यंत प्रत्येक ठिकाणी त्याची गरज असते, पण जिवंत माणसासाठी. पण तुम्हाला माहित आहे का की जर एखाद्या व्यक्तीचे निधन झाले असेल, तर आता त्याच्या पॅनकार्डचे काय होईल? याबाबत काही नियम आहे का? चला तर मग आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत की नियमानुसार मृत व्यक्तीच्या पॅनकार्डचे काय करावे.

काय आहे नियम ?

  • वास्तविक, भूतकाळातील अशा काही प्रकरणांनी सर्वांनाच आश्चर्यचकित केले आहे, ज्यामध्ये मृत लोकांच्या पॅनकार्डवरून बँक आणि वित्तीय कंपन्यांकडून कर्ज घेण्यात आले होते. अशा प्रकारची फसवणूक तुमच्यासोबत होऊ नये म्हणून आयकर विभागाचे काही नियम आहेत, ज्यांचे पालन करून तुम्ही मृत व्यक्तीचे पॅन कार्ड सुरक्षित करू शकता.
  • आयकर विभागाने ठरवून दिलेल्या नियमांनुसार एखाद्या व्यक्तीचा मृत्यू झाल्यास अशा परिस्थितीत त्या व्यक्तीच्या नातेवाइकांना त्याचे पॅन कार्ड निष्क्रिय करावे लागेल किंवा सरेंडर करावे लागेल.

तुम्ही याप्रमाणे करू शकता सरेंडर:-

  • पॅन कार्ड सरेंडर करण्यासाठी, तुम्हाला प्रथम मूल्यांकन अधिकाऱ्याकडे अर्ज लिहावा लागेल. यामध्ये तुम्ही पॅन कार्ड का सरेंडर करत आहात याचे कारण द्यावे लागेल.
  • त्यानंतर या अर्जात मृत व्यक्तीचे नाव, पॅन क्रमांक, जन्मतारीख, मृत्यू प्रमाणपत्राची प्रत भरण्यासोबतच ती जोडावी लागेल आणि शेवटी ती सादर करावी लागेल. फक्त त्याची एक प्रत तुमच्याकडे ठेवावी लागेल.