Ayushman Card : आयुष्मान कार्ड बनवण्यासाठी काय आहे पात्रता आणि कोणती कागदपत्रे आवश्यक? जाणून घ्या येथे सर्वकाही


जे लोक गरजू आहेत, गरीब वर्गातून आलेले लोक, स्वतःच्या आरोग्यावर खर्च करू शकत नाहीत अशा लोकांसाठी देशात अनेक प्रकारच्या आरोग्य योजना सतत चालू असतात आणि यापैकी एका योजनेचे नाव आहे आयुष्मान भारत योजना. आरोग्य सेवेपासून कोणीही वंचित राहू नये यासाठी ही योजना देशातील गरीब लोकांसाठी चालवली आहे. योजनेअंतर्गत, जे योजनेसाठी पात्र आहेत, त्यांचे आयुष्मान कार्ड बनवले जाते आणि त्यानंतर लोक या योजनेचा लाभ घेऊ शकतात. परंतु बहुतेक लोकांना त्याची पात्रता आणि कागदपत्रांबद्दल माहिती नाही, ज्यामुळे ते हे कार्ड बनवू शकत नाहीत. तुमचाही असा संभ्रम असेल तर आम्ही तुम्हाला त्याबद्दल सांगण्याचा प्रयत्न करत आहोत.

याप्रमाणे करू शकता अर्ज

 • तुम्हाला प्रथम तुमची पात्रता तपासावी लागेल आणि त्यानंतर तुम्ही ऑफलाइन आणि ऑनलाइन दोन्ही पद्धतीने अर्ज करू शकता. अधिकृत वेबसाइटवर ऑनलाइन, नंतर ऑफलाइनसाठी तुम्ही जवळच्या जनसेवा केंद्राला भेट देऊ शकता.

असा मिळवा लाभ

 • 2018 मध्ये, ही योजना भारत सरकारने सुरू केली होती, ज्या अंतर्गत तुम्ही तुमचा 5 लाख रुपयांपर्यंतचा उपचार एका पॅनेल हॉस्पिटलमध्ये मोफत मिळवू शकता.
 • त्याच वेळी, तुम्ही सुमारे 1350 वैद्यकीय पॅकेजेसची सुविधा घेऊ शकता. गरीब कुटुंबांना या योजनेचा लाभ घेता येईल.

हे लोक करू शकतात अर्ज :-

 • कच्चे घर असेल तर
 • कुटुंबात एक अपंग सदस्य असेल तर
 • भूमिहीन व्यक्ती
 • अर्जदार अनुसूचित जाती किंवा अनुसूचित जमातीचे
 • रोजंदारी कामगार
 • ग्रामीण भागात राहणारे
 • या योजनेत निराधार, आदिवासी इत्यादी लोक अर्ज करू शकतात.

या कागदपत्रांची आवश्यकता असेल:-

 • आधार कार्ड
 • शिधापत्रिका
 • रहिवासी दाखल
 • मोबाईल नंबर