मुंबई उच्च न्यायालयाने तरुण वकिलाच्या याचिकेची दखल घेत गडचिरोलीतील आदिवासी वस्तीत आरोग्य सेवेच्या कमतरतेवर राज्याकडे विचारला जाब


मुंबई: मुंबईपासून सुमारे 1,000 किमी अंतरावर असलेल्या आदिवासीबहुल गडचिरोली जिल्ह्यातील वेंगनूर हे छोटेसे गाव दरवर्षी पावसाळ्यात जवळचे दिना धरण ओव्हरफ्लो होऊन उर्वरित जगापासून तुटते. अनेक महिने वैद्यकीय सेवेचा अभाव ही अनेक समस्यांपैकी एक समस्या आहे, जी रहिवाशांना प्रत्येक वेळी जेव्हा धरण ओव्हरफ्लो होते, तेव्हा ती आरोग्य सेवा मिळत नाही. या वर्षी जूनमध्येच, मुंबई उच्च न्यायालयाच्या नागपूर खंडपीठाने वस्तीतील आदिवासी रहिवाशांच्या दुर्दशेची दखल घेतली आणि आदिवासी रहिवाशांच्या “मूलभूत हक्कांचे उल्लंघन” संदर्भात राज्याला नोटीस बजावली.

23 वर्षीय वकिलाच्या याचिकेची न्यायालयाने घेतली स्वतःहून दखल
वेंगनूर, पडकोटोला, आडंगेपल्ली आणि सुरगाव या चार गावांचा समावेश असलेल्या आदिवासी वेंगनूर गट ग्रामपंचायतीमध्ये आरोग्यविषयक पायाभूत सुविधा आणि मानवरहित बोटी उपलब्ध नसल्याच्या तक्रारींना उत्तर म्हणून माहिती सादर करण्यासाठी न्यायालयाने स्वतंत्र वकिलांची नियुक्ती केली आहे. या भागातील 23 वर्षीय वकील बोधी रामटेके यांनी राज्य स्थानिक रहिवाशांना मूलभूत पायाभूत सुविधा पुरवून त्यांच्या मूलभूत अधिकारांचे उल्लंघन करत असल्याचा आरोप करणारी याचिका न्यायालयात लिहिल्यानंतर न्यायालयाचा हस्तक्षेप झाला.

गडचिरोली येथे जन्मलेले आणि सुरुवातीची सुरुवातीची वर्षे जिल्ह्य़ात घालवलेल्या रामटेके सांगतात की, त्यांना आदिवासींच्या हक्कांसाठी काम करण्याची प्रेरणा त्यांच्या पालकांकडून मिळाली. त्यांनी कायद्याचा अभ्यास केला आणि नंतर पाथ फाउंडेशन (पीपल्स अॅक्शन टूवर्ड्स ह्युमॅनिटी) ची स्थापना केली, जो महाराष्ट्राच्या विविध भागांतील सामाजिक जागरूक तरुण वकिलांचा एक गट आहे. PATH गडचिरोली आणि चंद्रपूर जिल्ह्यातील विशेषत: असुरक्षित आदिवासी गट आणि इतर आदिवासी गटांसोबत काम करत आहे.

दहा वर्षांपूर्वी गावाला मिळाल्या दोन बोटी
त्यांच्या शेतात काम करताना, रामटेके आणि त्यांच्या सहकाऱ्यांना आढळले की स्थानिक रहिवासी राज्य आरोग्य सेवांमध्ये प्रवेश करू शकत नाहीत, त्यांना आपत्कालीन परिस्थितीत आरोग्य सेवांचा लाभ घेण्यासाठी खाजगी बोटी किंवा तराफांचा वापर करावा लागतो. द इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, रामटेके म्हणाले, दहा वर्षांपूर्वी जिल्हाधिकाऱ्यांनी दोन बोटी पुरवल्या होत्या, ज्याची केवळ दोनदाच दुरुस्ती करण्यात आली आहे. आता बोटींची अवस्था फारच बिकट आहे आणि ती आता वापरण्याच्या स्थितीत नाहीत.

आरटीआयद्वारे मिळाली महत्त्वाची माहिती
माहितीच्या अधिकाराच्या अर्जाला दिलेल्या प्रतिसादाद्वारे, रामटेक जिल्हा आरोग्य विभागातील सुमारे 57% पदे रिक्त असल्याचे आढळले. वैद्यकीय अधिकाऱ्यांच्या 75 पदांपैकी 43 पदे रिक्त आहेत. त्यानंतर त्यांनी 40 हून अधिक गावकऱ्यांच्या स्वाक्षऱ्या गोळा केल्या आणि ते अत्यंत कमकुवत आर्थिक पार्श्वभूमीचे असल्याचे नमूद करत नागपूर उच्च न्यायालयात एक पत्र याचिका दाखल केली. नंतर, न्यायालयाने, स्वतःहून दखल घेत, जनहित याचिका (पीआयएल) म्हणून स्वीकारली. त्यांच्या याचिकेवर सुनावणी घेतल्यानंतर नागपूर उच्च न्यायालयाने आदिवासींच्या मूलभूत हक्कांच्या उल्लंघनाबाबत राज्य सरकारला नोटीस बजावली. जनहित याचिकांमध्ये केलेल्या दाव्यांची तपासणी करण्यासाठी न्यायालयाने अधिवक्ता रेणुका सिरपूरकर यांची अॅमिकस क्युरी म्हणून नियुक्ती केली. या याचिकेवर 8 ऑगस्ट रोजी सुनावणी होणार आहे.