महाराष्ट्रात स्वाइन फ्लूचा प्रादुर्भाव, गेल्या वर्षीच्या तुलनेत मृत्यूंमध्ये 10 पटीने वाढ


मुंबई: राज्यात कॉलराच्या मोठ्या संख्येने रुग्ण आढळल्यानंतर, महाराष्ट्रात आता 2022 च्या पहिल्या सात महिन्यांत गेल्या वर्षीच्या स्वाइन फ्लूच्या संख्येला मागे टाकले आहे. स्वाइन फ्लूमुळे होणाऱ्या मृत्यूंमध्येही मागील वर्षीच्या तुलनेत 10 पटीने वाढ झाली आहे. स्वाइन फ्लू हा डुकरांमध्ये इन्फ्लूएंझा स्ट्रेनमुळे होणारा मानवी श्वसन संसर्ग आहे. 2020 मध्ये, राज्यात तीन मृत्यूंसह स्वाइन फ्लूचे 129 रुग्ण आढळले, तर पुढील वर्षी, संसर्गामुळे 387 प्रकरणे आणि दोन मृत्यू झाले. यावर्षी, 31 जुलैपर्यंत, पहिल्या सात महिन्यांत 42.6 टक्क्यांनी वाढ नोंदवून एकूण प्रकरणांची संख्या 552 वर गेली आहे. स्वाइन फ्लूमुळे मृत्यूचे प्रमाण 20 वर पोहोचले आहे, जे 2020 नंतरचे सर्वाधिक आहे.

मुंबईत एकूण 142 प्रकरणे
यापैकी, मुंबईत एकूण 142 स्वाइन फ्लूचे रुग्ण आढळले, त्यानंतर पुणे महानगरपालिकेच्या अखत्यारीत असलेल्या क्षेत्रामध्ये 114 रुग्ण संसर्गाने आढळून आले, त्यापैकी आठ रुग्णांचा मृत्यू झाला, जो महाराष्ट्रात सर्वाधिक आहे. ठाण्यात स्वाइन फ्लूचे 82 रुग्ण आढळून आले असून तीन जणांचा मृत्यू झाला आहे. कोल्हापुरात एकूण 54 रुग्णांना स्वाइन फ्लूची लागण झाली असून, त्यापैकी चार रुग्णांचा मृत्यू झाला असून, हा राज्यातील दुसऱ्या क्रमांकाचा आकडा आहे.

मासिक प्रकरणे दुप्पट
आरोग्य विभागाने दिलेल्या आकडेवारीचे विश्लेषण केल्यास असे दिसून आले आहे की मासिक रुग्णांची संख्या दुप्पट वाढली आहे. 2021 मध्ये, राज्यात दरमहा सरासरी 32 स्वाइन फ्लूचे रुग्ण आढळले, जे गेल्या सात महिन्यांत दुप्पट होऊन 79 वर पोहोचले आहे. आरोग्य विभागाच्या अधिकाऱ्याने दिलेल्या माहितीनुसार, 31 जुलैपर्यंत राज्यभरात एकूण 5,77,847 स्वाइन फ्लू रुग्णांची तपासणी करण्यात आली आहे. द इंडियन एक्स्प्रेसच्या मते, तपासणी केलेल्यांपैकी 7,093 संशयित फ्लू रूग्णांवर ओसेल्टामिविर या औषधाने उपचार करण्यात आले, हे औषध इन्फ्लूएंझाच्या प्रतिबंध आणि उपचारासाठी शिफारस केलेले आहे. एकूण 301 रुग्णांना रुग्णालयात दाखल करावे लागले, त्यापैकी 11 रुग्णांना त्याच कालावधीत वेंटिलेशन आवश्यक होते.

डॉ. हेमलता अरोरा, वरिष्ठ सल्लागार, अंतर्गत औषध आणि संसर्गजन्य रोग, नानावटी हॉस्पिटल यांनी सांगितले की, 2009 च्या स्वाइन फ्लू साथीच्या आजारापासून इन्फ्लूएंझा विषाणू अत्यंत संसर्गजन्य राहिला आहे. डॉ. अरोरा म्हणाले की, सध्याचा ताण इतर इन्फ्लूएंझा स्ट्रेनपेक्षा अधिक गंभीर परिणामांसह संसर्गजन्य आहे.