Monkeypox First Death : केरळच्या तरुणाचा झाला नाही मंकीपॉक्सने मृत्यू, कोणतीही लक्षणे नव्हती, हे आहे खरे कारण


नवी दिल्ली – केरळमधील मंकीपॉक्सने एका तरुणाच्या मृत्यूचा आढावा घेतला असता रुग्णामध्ये संसर्गाची कोणतीही लक्षणे नसल्याचे समोर आले आहे. एक दुर्मिळ गुंतागुंत, त्याला रुग्णालयात दाखल करावे लागले आणि दोन दिवसात त्याचा मृत्यू झाला. मंकीपॉक्समुळे झालेला हा देशातील पहिला मृत्यू मानला जात आहे.

डॉक्टरांनी या गुंतागुंतीचे एन्सेफलायटीस म्हणून वर्णन केले आहे, जे सर्व मंकीपॉक्स रुग्णांमध्ये होत नाही. परंतु जगात अशी काही प्रकरणे घडली आहेत, ज्यात रुग्णाला मंकीपॉक्सनंतर एन्सेफलायटीस झाला आणि नंतर त्याचा मृत्यू झाला. स्पेनमध्ये आतापर्यंत दोन मृत्यू झाले आहेत आणि दोन्ही प्रकरणे समान आहेत. वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशन (WHO) ने देखील हे मान्य केले आहे की, वेगवेगळ्या देशांमध्ये अशी प्रकरणे समोर आली आहेत, ज्यामध्ये संसर्गाची कोणतीही लक्षणे नाहीत.

डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार, कोरोना नाक किंवा तोंडातून घशातून फुफ्फुसात पोहोचतो. मंकीपॉक्स मेंदूपर्यंत जातो, परंतु बहुतेक प्रकरणांमध्ये तो रुग्णाच्या त्वचेपर्यंत मर्यादित असतो.

अशी स्थिती 1000 रुग्णांपैकी एकामध्ये आढळते
केरळच्या आरोग्य संचालक डॉ. प्राथा पीपी यांनी सांगितले की, एंसेफलायटीस ही मंकीपॉक्स संसर्गाची गुंतागुंत आहे ज्यामध्ये विषाणू रुग्णाच्या मेंदूपर्यंत पोहोचतो. मंकीपॉक्सच्या रुग्णांमध्ये ही एक दुर्मिळ स्थिती आहे. हे लक्षण मानले जाऊ शकत नाही. प्रत्येक रुग्णाला ही समस्या येत नाही.

असा अंदाज आहे की 1000 मंकीपॉक्स संसर्गांपैकी एकाला एन्सेफलायटीस होण्याची शक्यता असते. हे दुर्दैवी आहे की देशातील नऊपैकी एका प्रकरणाला अशा गुंतागुंतीचा सामना करावा लागला, परंतु अधिक काही समजण्यापूर्वीच त्याचा मृत्यू झाला, तो म्हणाला.

सध्या जुन्या मार्गदर्शक तत्त्वांमध्ये कोणताही बदल नाही
मंकीपॉक्स संसर्गाबाबत जुनी मार्गदर्शक तत्त्वे सध्या बदलली जाणार नाहीत. केंद्रीय आरोग्य मंत्रालयाच्या अंतर्गत ऑपरेशन टीमच्या गुरुवारी झालेल्या बैठकीत हा निर्णय घेण्यात आला आहे. मंकीपॉक्स विषाणूच्या जागतिक स्थितीवर बैठकीत चर्चा करण्यात आली. यासोबतच विषाणूच्या स्ट्रेनमध्ये कोणताही बदल झालेला नसल्याचेही आढळून आले.

अशा परिस्थितीत संसर्गाचे कारण, प्रतिबंध आणि लक्षणे इत्यादींमध्ये कोणताही बदल होत नाही. संक्रमणाचा कालावधी सहा ते 13 दिवसांचा असून, तो अद्यापही कायम असल्याचेही बैठकीत ठरविण्यात आले. त्यामुळे क्वारंटाईन आणि उपचार कालावधीत कोणताही बदल होणार नाही.

बेल्जियममध्येही अशा रुग्णांची ओळख
बेल्जियमच्या रुग्णालयांच्या संयुक्त अभ्यासात असे आढळून आले की तीन रुग्णांना कोणत्याही विशिष्ट किंवा असामान्य लक्षणांशिवाय मंकीपॉक्सची लागण झाली होती. हा अभ्यास मेडआरक्सिव या वैद्यकीय जर्नलमध्ये प्रकाशित झाला आहे. हा अभ्यास 1 ते 31 मे दरम्यान 224 संशयित आणि संक्रमित रूग्णांवर करण्यात आला. हे सूचित करते की मंकीपॉक्स असलेल्या सर्व रुग्णांमध्ये या आजाराची लक्षणे असणे आवश्यक नाही.