Indo-China Talk : तैवानमध्ये अडकलेल्या चीनला भारताचा इशारा, लडाखमध्ये करू नका हवाई सीमेचे उल्लंघन


नवी दिल्ली- भारत आणि चीन यांच्यात मंगळवारी पूर्व लडाखमधील चुशूल मोल्डो येथे विशेष लष्करी पातळीवरील चर्चा झाली. यामध्ये गेल्या 45 दिवसांत चिनी हवाई दलाने केलेल्या हवाई मर्यादेच्या उल्लंघनावर भारताने जोरदार आक्षेप घेतला. भारतीय हवाई दलाने चीनची लढाऊ विमाने या भागातून हुसकावून लावली होती.

भारत आणि चीनने आत्मविश्वास वाढवण्याचा उपाय म्हणून प्रत्यक्ष नियंत्रण रेषेच्या (एलएसी) 10 किमी आत लढाऊ विमाने उडवण्याचे मान्य केले आहे, परंतु गेल्या दीड महिन्यात चिनी विमानांनी त्याचे उल्लंघन केले आहे. चिनी लष्करी अधिकाऱ्यांवर भारताने तीव्र आक्षेप व्यक्त करत हे चिथावणीखोर कृत्य म्हटले आहे. विशेष लष्करी चर्चेबाबत सरकारी सूत्रांनी शुक्रवारी माध्यमांना माहिती दिली. सूत्रांनी सांगितले की, भारतीय बाजूने चीनला हवाई क्षेत्राच्या उल्लंघनासारख्या प्रक्षोभक कारवाया टाळण्यास सांगितले.

विशेष चर्चेत उपस्थित होते एअर कमांडर शर्मा
विशेष लष्करी चर्चेत दोन्ही देशांचे हवाई दलाचे अधिकारीही सहभागी झाले होते. त्यांच्याशिवाय लष्करी अधिकारीही उपस्थित होते. भारतीय बाजूने एअर कमांडर अमित शर्मा उपस्थित होते, तर चीनकडून त्यांचे समकक्ष अधिकारी होते. सूत्रांनी सांगितले की, लेफ्टनंट जनरल ए सेनगुप्ता यांच्या नेतृत्वाखालील फायर अँड फ्युरी कॉर्प्सच्या अंतर्गत मेजर जनरल दर्जाच्या अधिकाऱ्याने भारतीय लष्कराचे प्रतिनिधित्व केले.

चिनी अधिकाऱ्यांनी केली ही तक्रार
चर्चेदरम्यान, तिबेटमध्ये भारतीय वायुसेनेचे विमान शोधण्याच्या क्षमतेवर चीनने आक्षेप घेतला. याबाबत चीन सातत्याने तक्रार करत आहे. जूनमध्ये भारत आणि चीनच्या हवाई दलात संघर्ष सुरू झाला. 25 जून रोजी, चिनी हवाई दलाच्या J-11 लढाऊ विमानाने पहाटे 4 वाजता पूर्व लडाखमधील तणावग्रस्त भागाच्या अगदी जवळून उड्डाण केले. ते ताबडतोब पकडले गेले आणि हवाई दलाचे जवान आणि रडारने सतर्क केले.

मिराज आणि मिगने दिले चीनला उत्तर
एका महिन्याहून अधिक काळ चिनी हवाई दलाकडून हवाई क्षेत्राचे उल्लंघन सुरूच होते. यावेळी भारतीय हवाई दलाने मिराज 2000 आणि मिग-29 सह इतर लढाऊ विमाने घटनास्थळी पाठवून जोरदार प्रत्युत्तर दिले. भारतीय हवाई दलाकडून चीनला एवढ्या तीव्र प्रतिक्रियेची अपेक्षा नव्हती, असे सूत्रांनी सांगितले. वास्तविक, हवाई दल पीएलएएएफच्या कोणत्याही गैरप्रकाराला प्रत्युत्तर देण्यासाठी सज्ज होते. सूत्रांनी सांगितले की, भारतीय हवाई दल देखील हे प्रकरण जमिनीवर वाढू नये याची खबरदारी घेत आहे आणि त्याचवेळी चीनच्या हवाई हालचालींवर लक्ष ठेवत आहे.

हवाई दल हाय अलर्टवर
काही आठवड्यांपूर्वी एएनआयला दिलेल्या मुलाखतीत, हवाई दलाचे प्रमुख, एअर चीफ मार्शल विवेक राम चौधरी म्हणाले होते की भारत एलएसी ओलांडून हवाई हालचालींवर सतत लक्ष ठेवत आहे. LAC वर चीनची कोणतीही हालचाल दिसताच आम्ही आमची लढाऊ विमाने तैनात करतो. भारतीय लष्कर पूर्व लडाखमधील LAC वर रडार लावत आहे, जेणेकरून आम्ही हवाई क्षेत्रातील कोणत्याही हालचालींवर लक्ष ठेवू शकू. त्याच बरोबर, जेव्हा आपण चिनी विमाने किंवा रिमोट ऑपरेटेड पायलटेड एअरक्राफ्ट सिस्टम (RPAS) LAC च्या अगदी जवळ येताना पाहतो तेव्हा आपण योग्य पावले उचलतो. आम्‍ही आमच्‍या सिस्‍टमला पांगण्‍यासाठी किंवा हाय अलर्टवर ठेवण्‍यासाठी उपाययोजना केल्या आहेत. यामुळे चिनी विमानांचे हवाई उल्लंघन मोठ्या प्रमाणात थांबले आहे.

तैवानसह अनेक मुद्द्यांवर सुरू आहे चीनचा तणाव
भारत आणि चीन यांच्यातील विशेष लष्करी चर्चा अशा वेळी झाली आहे, जेव्हा तैवानसह अनेक मुद्द्यांवरून अमेरिकेसह अनेक देशांसोबत तणाव सुरू आहे. अमेरिकेच्या स्पीकर नॅन्सी पेलोसी यांच्या ताज्या तैवान भेटीमुळे चीन प्रचंड संतापला आहे. त्यांनी तैवानवर क्षेपणास्त्रे डागली आहेत. यापैकी काही जपानच्या एक्सक्लुझिव्ह इकॉनॉमिक झोनमध्येही येतात.