5G साठी किती खर्च होतील पैसे ? 4G प्लॅन देखील होतील महाग, Vi ने केला खुलासा


नवी दिल्ली – 5G नेटवर्कची प्रतीक्षा लवकरच संपुष्टात येऊ शकते. एअरटेल या महिन्यात म्हणजेच ऑगस्टमध्येच 5G सेवा सुरू करणार आहे. त्याच वेळी, Jio ने स्वातंत्र्याच्या अमृत महोत्सवासोबत Jio 5G लाँच करण्याची घोषणा केली आहे. अशा परिस्थितीत एक प्रश्न येतो की, 5G साठी किती पैसे खर्च करावे लागतील? याबाबत Vi (Vodafone Idea) ने माहिती दिली आहे.

गुरुवारी कंपनीच्या उच्च अधिकाऱ्यांनी 5G प्लॅन आणि किमतींबद्दल माहिती दिली आहे. त्यांनी सांगितले की यासाठी वापरकर्त्यांना 4G पेक्षा जास्त पैसे खर्च करावे लागतील. 5G सेवा 4G पेक्षा प्रीमियम किंमतीत अधिक डेटा बंडलसह येईल. व्होडाफोन आयडियाचे व्यवस्थापकीय संचालक आणि सीईओ रवींद्र टक्कर यांनी ही माहिती दिली आहे.

5G सेवा किती किंमतीला येईल?
त्यांनी सांगितले की कंपनीने 5G स्पेक्ट्रम मिळविण्यासाठी महत्त्वपूर्ण रक्कम खर्च केली आहे, ज्यामुळे 5G सेवा प्रीमियम किंमतीवर येईल. ओव्हल ऑल टॅरिफची किंमत या वर्षाच्या अखेरीस वाढू शकते.

रवींद्र टक्कर म्हणाले, वास्तविकता ही आहे की स्पेक्ट्रमवर खूप पैसा खर्च झाला आहे, आम्हाला विश्वास आहे की 4G च्या तुलनेत 5G सेवा प्रीमियम किंमतीत येईल. प्रीमियम किंमतीत 5G सह, तुम्हाला अधिक डेटा देखील मिळेल. कारण यावर तुम्ही 4G पेक्षा जास्त डेटा खर्च कराल.

5G साठी खर्च केले इतके कोटी रुपये
त्यांनी सांगितले की 5G नेटवर्कवरील डेटा खर्च वापरकर्ते ज्या पद्धतीने वापरतात, त्यावर अवलंबून असेल. Vodafone Idea ने 18,800 कोटी रुपये खर्चून 17 शहरांसाठी 3300 MHz (mid band) बँड आणि 16 सर्कलसाठी 26 GHz बँड खरेदी केले आहेत.

कंपनीने आंध्र प्रदेश, कर्नाटक आणि पंजाबमध्ये 4G स्पेक्ट्रम देखील विकत घेतले आहे. नवीन स्पेक्ट्रमसाठी, कंपनीला दरवर्षी 1,680 रुपये इन्स्टॉलेशन द्यावे लागतील.

4G प्लॅन होऊ शकतात महाग
दूरसंचार कंपन्यांनीही गेल्या वर्षाच्या अखेरीस टॅरिफ प्लॅनच्या किंमती वाढवल्या. या वर्षीही कंपनीने दरवाढीचे संकेत दिले आहेत. मात्र, त्यात अद्याप मोठी वाढ झालेली नाही. जिओने काही प्लॅन्समध्ये नक्कीच बदल केले आहेत. हे शक्य आहे की 5G प्लॅन लाँच केल्यावर, 4G टॅरिफच्या किमती देखील वाढवल्या जाऊ शकतात.