गुगल बाबा की जय! अखेर प्रत्येक प्रश्नाचे उत्तर येते कुठून, जाणून घ्या येथे सर्वकाही


नवी दिल्ली – जेव्हाही आपल्याला एखाद्या प्रश्नाचे उत्तर हवे असते, तेव्हा आपल्या मनात सर्वात आधी गुगलचे नाव येते. हे जगातील सर्वात लोकप्रिय सर्च इंजिनांपैकी एक आहे. तुमच्या मनात निर्माण होणाऱ्या प्रत्येक प्रश्नाचे उत्तर तुम्हाला येथून मिळू शकते. गणिताचा प्रश्न असो वा विज्ञानाचा, इंग्रजीतून हिंदीत अनुवाद करायचा असो किंवा नवा फोन लॉन्च पाहायचा असो, सर्व काही गुगलववर उपलब्ध आहे. पण तुम्ही कधी विचार केला आहे का की गुगलला तुमच्या प्रत्येक प्रश्नाचे उत्तर कुठून मिळते. शेवटी, तुमच्या प्रत्येक प्रश्नाचे उत्तर काही सेकंदात कुठे मिळते.

येथे आम्ही तुम्हाला सांगत आहोत की गुगल सर्च इंजिन त्याची फिल्टरेशन प्रक्रिया कशी करते. Google शोध त्याच्या स्वतःच्या अल्गोरिदमचे अनुसरण करतो आणि त्याच्या प्लॅटफॉर्मवर उपलब्ध असलेल्या माहितीद्वारे तुमच्या प्रत्येक प्रश्नाची उत्तरे देतो. यासाठी तीन पायऱ्या आहेत, ज्याची माहिती आम्ही तुम्हाला येथे देत आहोत.

क्रॉलिंग: जेव्हा एखादी व्यक्ती प्रथमच शोध बारमध्ये काहीतरी टाइप करते, तेव्हा वेबवर कोणते पृष्ठ उपस्थित आहे हे कळते. इंटरनेटवर वेबपृष्ठांची कोणतीही केंद्रीय नोंदणी नसल्यामुळे, Google त्यांना सतत आपल्या सूचीमध्ये समाविष्ट करते. या प्रक्रियेसाठी वेब क्रॉलर्सचे Google बॉट्स वापरले जातात. या क्रॉलरद्वारे वेब पृष्ठ सापडते. तुमच्या प्रश्नाचे उत्तर देण्यासाठी, Google पृष्ठे क्रॉल करते आणि नंतर अनुक्रमणिकेमध्ये नवीन पृष्ठ जोडते.

इंडेक्सिंग: जेव्हा तुम्हाला तुमचा शोध परिणाम मिळतो, तेव्हा Google ला पेजचा डेटा समजतो. Google वेबपृष्ठावर एम्बेड केलेले व्हिडिओ, प्रतिमा, कॅटलॉग इत्यादी सामग्रीचे विश्लेषण करते. या प्रक्रियेला अनुक्रमणिका म्हणतात. ही माहिती नंतर Google इंडेक्समध्ये संग्रहित केली जाते, ज्यामुळे संगणकावर एक मोठा डेटाबेस तयार होतो. हा डेटाबेस तयार करताना अनेक गोष्टींची काळजी घेतली जाते. त्यात कीवर्ड आणि वेबसाइटची नवीनता, म्हणजे सामग्री कॉपी-पेस्ट नसावी. गुगलची सिस्टीम सर्च इंडेक्समध्ये असलेली सर्व माहिती ट्रॅक करते. गुगलला कोणतीही डुप्लिकेट सामग्री आढळल्यास ती नाकारली जाते.

रँकिंग: जेव्हा वापरकर्ता काहीतरी शोधतो, तेव्हा Google शीर्ष परिणाम प्रदान करते. यात भाषा, स्थान, उपकरण यासारख्या माहितीचा विचार केला जातो. कोणाची पेज रँक सर्वात जास्त आहे याचीही काळजी घेतली जाते. अशा प्रकारे गुगल तुमच्या प्रत्येक प्रश्नाचे उत्तर काही सेकंदात तुमच्यासमोर ठेवते.