केवळ एका व्हिडिओ कॉलमुळे बसला 7.50 लाखांचा फटका, संपूर्ण प्रकरण जाणून तुम्हाला देखील वाटेल आश्चर्य


मुंबई : मुंबईत आरोग्य सेवेत काम करणाऱ्या 43 वर्षीय व्यक्तीसोबत आक्षेपार्ह व्हिडिओ कॉलद्वारे फसवणूक केल्याची घटना समोर आली आहे. प्रत्यक्षात येथे एका व्हिडीओ कॉलवर सायबर घोटाळेबाजांच्या टोळीने व्यक्तीची 7 लाख 53 हजार रुपयांची फसवणूक केली. आता या प्रकरणाबाबत मुंबईतील खार (पूर्व) येथील निर्मल नगर पोलिस ठाण्यात बुधवारी एफआयआर दाखल करण्यात आला. दरम्यान, गेल्या वर्षीच्या तुलनेत यंदा मुंबईत अशा आक्षेपार्ह व्हिडिओ कॉलद्वारे फसवणूक होण्याच्या घटनांमध्ये लक्षणीय वाढ झाली आहे. गेल्या वर्षीच्या 54 एफआयआरवरून अशा प्रकरणांची संख्या वाढून या वर्षी पहिल्या सहा महिन्यांत 47 झाली आहे.

अशी झाली या संपूर्ण प्रकरणाला सुरुवात
अलीकडील प्रकरणात, एका 43 वर्षीय व्यक्तीने पोलिसांना सांगितले की, अंकिता शर्मा नावाच्या महिलेकडून 14 जुलै रोजी त्याच्या फेसबुक प्रोफाइलवर त्याला फ्रेंड रिक्वेस्ट आली होती. त्याने फ्रेंड रिक्वेस्ट स्वीकारली आणि दोघांनी फेसबुक मेसेंजरवर चॅटिंग सुरू केले. यानंतर महिलेने व्हिडिओ कॉल करून आक्षेपार्ह कृत्य सुरू केले. त्या व्यक्तीने कॉल डिस्कनेक्ट केला, त्यानंतर तिने त्याचा मोबाईल नंबर मागितला. त्या व्यक्तीने नंबर शेअर केला आणि तिने त्याला व्हॉट्सअॅपवर व्हिडिओ कॉल केला आणि त्या व्यक्तीला चेहरा दाखवायला सांगून पुन्हा तेच काम सुरू केले.

आक्षेपार्ह व्हिडिओच्या बदल्यात यापूर्वी करण्यात आली होती ही मागणी
यानंतर त्या व्यक्तीने त्याला व्हॉट्सअॅप आणि फेसबुकवर ब्लॉक केले. दुसऱ्या दिवशी, त्याला व्हॉट्सअॅपवर एक संदेश आला, ज्यामध्ये फसवणूक करणाऱ्याने तिचे व्हिडिओ कॉल रेकॉर्डिंग शेअर केले आणि 15,000 रुपयांची मागणी केली, नाही तर ती सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मवर अपलोड केली जाईल. त्या व्यक्तीने पैसे दिले, पण फसवणूक करणाऱ्याने आणखी 15,000 रुपये मागितले. यानंतर त्यांनी भामट्याला रोखले. दुसऱ्या दिवशी, पीडित व्यक्तीला दिल्ली सायबर पोलिसांकडून फोन आला, तो पोलिस अधिकारी म्हणून उभा असलेला आणखी एक व्यक्ती. व्हिडिओ कॉलमध्ये, पुरुषाच्या वेशात असलेल्या एका पोलिस अधिकाऱ्याने पीडित व्यक्तीला सांगितले की त्याचा आक्षेपार्ह व्हिडिओ यूट्यूबवर आहे आणि सायबर विभागाकडे त्याबद्दल अनेक तक्रारी येत आहेत.

अशा प्रकारे पीडित व्यक्तीला धमकावण्यात आले
फसवणूक करणाऱ्याने व्हिडिओ डिलीट करण्यासाठी त्या व्यक्तीला यूट्यूबवरून एका व्यक्तीचा नंबर दिला. पीडित व्यक्तीने या क्रमांकावर संपर्क साधला असता, युट्युबचा एक्झिक्युटिव्ह म्हणून दाखविणाऱ्या दुसऱ्या व्यक्तीने व्हिडिओ काढण्यासाठी काही लाख रुपयांची मागणी केली, ज्याला त्याने भाग पाडले. द इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, दुसऱ्या दिवशी एक पोलिस अधिकारी असल्याचा दावा करणाऱ्या फसवणुकदाराने परत फोन केला आणि सांगितले की अंकिता शर्मा या महिलेने आत्महत्या केली आहे आणि त्याला या प्रकरणात आरोपी बनवण्यात आले आहे. प्रकरण मिटवण्यासाठी पाच लाख रुपयांची मागणी केली. अशा प्रकारे पीडित व्यक्तीने एकूण 7.53 लाख रुपये दिले, परंतु घोटाळेबाज आणखी पैशांची मागणी करत राहिले, त्यानंतर त्याने पोलिसांकडे जाण्याचा निर्णय घेतला आणि तक्रार दाखल केली.