चीन आणि तैवानमध्ये युद्धाची शक्यता, ड्रॅगनने सुरू केला लष्करी सराव


बीजिंग – चीन आणि तैवानमधील वाद वाढत चालला आहे. अमेरिकन संसदेच्या अध्यक्षा नॅन्सी पेलोसी यांच्या तैवान दौऱ्यामुळे चिडलेला चीन परत येताच अधिक आक्रमक झाला आहे. तैवानला घेरण्यासाठी चीनने आपल्या सीमेभोवती वेढा वाढवला आहे. तैवानच्या आसपास चिनी सैन्याने लष्करी कारवाई सुरू केल्याचेही वृत्त आहे.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, चीनने तैवान सीमेवर युद्धनौका, लढाऊ विमाने आणि क्षेपणास्त्रे युद्धाभ्यासासाठी तैनात केली आहेत. अधिकृत मीडिया रिपोर्ट्समध्ये असे म्हटले आहे की पीएलए 4 ते 7 ऑगस्ट दरम्यान तैवान बेटाच्या सर्व दिशांनी वेढलेल्या सहा वेगवेगळ्या भागात लष्करी सराव देखील करेल.

चीनने नॅन्सीच्या भेटीला केला विरोध
चीनच्या विरोधाला न जुमानता अमेरिकन संसदेच्या अध्यक्षा नॅन्सी पेलोसी मंगळवारी तैवानची राजधानी तैपेई येथे पोहोचल्या. 25 वर्षांनंतर पहिल्यांदाच अमेरिकेचे वक्ते तैवानच्या दौऱ्यावर होते. यापूर्वी 1997 मध्ये तत्कालीन स्पीकर न्यूट गिंग्रिच येथे आले होते. पेलोसी यांच्या भेटीमुळे संतापलेल्या चीनने सर्व घोषणा केल्या. याशिवाय तैवान सीमेवर चिनी लढाऊ विमाने उडताना दिसली. पेलोसीने तैवान सोडताच 27 चिनी लढाऊ विमाने तैवानच्या हवाई क्षेत्रात घुसली.

काय आहे चीन आणि तैवानमधील वाद ?
तैवान हे दक्षिणपूर्व चीनच्या किनाऱ्यापासून सुमारे 100 मैलांवर स्थित एक बेट आहे. तैवान स्वतःला एक सार्वभौम राष्ट्र मानतो. त्याचे स्वतःचे संविधान आहे. तैवानमध्ये जनतेने निवडून दिलेले सरकार आहे. त्याच वेळी, चीनचे कम्युनिस्ट सरकार तैवानला आपल्या देशाचा भाग असल्याचा दावा करते. चीनला या बेटावर पुन्हा ताबा मिळवायचा आहे. चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग यांनी तैवान आणि चीनच्या एकत्रीकरणाचा जोरदार पुरस्कार केला आहे. ऐतिहासिकदृष्ट्या, तैवान एकेकाळी चीनचा भाग होता.