Cricket in Olympics: 128 वर्षांनंतर ऑलिम्पिकमध्ये होऊ शकतो क्रिकेटचा समावेश, अंतिम निर्णय पुढील वर्षी होणार मुंबईत


नवी दिल्ली : ऑलिम्पिकमध्ये क्रिकेटचा समावेश करण्याची कसरत सुरू झाली आहे. 2028 मध्ये लॉस एंजेलिस येथे होणाऱ्या ऑलिम्पिकमध्ये त्याला स्थान मिळू शकते. आंतरराष्ट्रीय ऑलिम्पिक समितीने (IOC) क्रिकेटचा आढावा खेळांमध्ये समावेश केला आहे. 128 वर्षांनंतर हा खेळ ऑलिम्पिकमध्ये दिसू शकतो. 1900 मध्ये पॅरिस ऑलिम्पिकमध्ये शेवटचे क्रिकेट खेळले गेले होते. त्यानंतर फक्त ब्रिटन आणि यजमान फ्रान्सचे संघ खेळले.

लॉस एंजेलिसमधील ऑलिम्पिकची आयोजन समिती आणि आंतरराष्ट्रीय ऑलिम्पिक समितीने त्यांचे सादरीकरण करण्यासाठी आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट परिषद (ICC) ला बोलावले. आयसीसीच्या सादरीकरणानंतर रिव्ह्यू गेम्समध्ये क्रिकेटचा समावेश करण्यात आला आहे. त्याच्यासोबत इतर आठ खेळही आहेत. बेसबॉल/सॉफ्टबॉल, फ्लॅग फुटबॉल, लॅक्रोस, ब्रेक डान्सिंग, कराटे, किक-बॉक्सिंग, स्क्वॅश आणि मोटरस्पोर्टलाही स्थान मिळाले आहे.

आयओसीचे पुढील अधिवेशन मुंबईत
पुढील वर्षी मुंबईत होणाऱ्या ऑलिम्पिकमध्ये क्रिकेटचा समावेश करण्याचा निर्णय घेतला जाऊ शकतो. मुंबई 30 मे ते 1 जून 2023 या कालावधीत आयओसी सत्राचे आयोजन करेल. आयओसीने या वर्षाच्या सुरुवातीला सांगितले की लॉस एंजेलिसमध्ये 28 खेळांचा समावेश केला जाईल. तरुणाईला डोळ्यासमोर ठेवून काही खेळ ठेवता येतील.

क्रिकेटला पूर्ण करावे लागतील अनेक निकष
ऑलिम्पिकमध्ये समाविष्ट होण्यासाठी खेळांना काही निकष पूर्ण करावे लागतील. यातील सर्वात मोठी गोष्ट म्हणजे कमी खर्च आणि जटिलता. याशिवाय, खेळाडूंचे आरोग्य, जागतिक अपील, यजमान देशाचे हित, लैंगिक समानता, युवा प्रासंगिकता आणि दीर्घकालीन टिकाव याकडेही लक्ष द्यावे लागेल.

कॉमनवेल्थ गेम्समध्ये होत आहे क्रिकेटचे कौतुक
बर्मिंगहॅम येथे सुरू असलेल्या राष्ट्रकुल क्रीडा स्पर्धेत महिला क्रिकेटचा समावेश करण्यात आला आहे. सामन्यांदरम्यान प्रेक्षक मोठ्या संख्येने पाहायला मिळत आहेत. यामुळे आयसीसी उत्साहित आहे. ऑलिम्पिकमध्ये केवळ महिलाच नाही, तर पुरुष संघालाही सहभागी व्हावे लागणार आहे.