मंकीपॉक्सची लस बनवण्यासाठी सिरम आणि भारत बायोटेकमध्ये स्पर्धा


नवी दिल्ली – कोरोनाप्रमाणेच आता मंकीपॉक्सच्या लसीबाबत देशातील दोन मोठ्या प्रसिद्ध कंपन्यांमध्ये स्पर्धा सुरू आहे. गेल्या वेळी, हैदराबादस्थित भारत बायोटेक कंपनी अँटी-कोरोनाव्हायरस कोव्हॅक्सिन बनवण्यात आघाडीवर होती. यावेळी पुण्यातील सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडिया (SII) लाही सरकारच्या सहकार्याने मंकीपॉक्सची लस बनवायची आहे. मात्र, या दोन्ही कंपन्यांनी अद्याप आपला दावा सादर केलेला नाही. तर आरोग्यमंत्र्यांसोबत झालेल्या बैठकीत दावा केला आहे.

दोघांनीही मंत्र्यांसमोर केले दावे
सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, मंगळवारी केंद्रीय आरोग्य मंत्री डॉ. मनसुख मांडविया यांच्यासोबत झालेल्या ऑनलाइन बैठकीत भारत बायोटेक आणि सीरम या दोन्ही कंपन्यांनी मंकीपॉक्स लवकरात लवकर नष्ट करण्याचा दावा केला आहे. यासाठी त्यांना थेट व्हायरसची आवश्यकता असेल, त्यांना ज्यामध्ये ICMR सहकार्य करेल.

अंकलेश्वरमध्ये तयार करण्यात येणार लस
बैठकीत भारत बायोटेक कंपनीचे अध्यक्ष डॉ.कृष्णा एला यांनी ही लस गुजरातमधील अंकलेश्वर येथे बनवण्यात येणार असल्याचे सांगितले. आतापर्यंत जगात फक्त दोनच ठिकाणी म्हणजेच एक अंकलेश्वर आणि दुसरी बव्हेरियन नॉर्डिक, जर्मनी येथे ही लस बनवता येते.

प्रत्येक डोसवर रॉयल्टी
कोव्हॅक्सिनच्या प्रत्येक डोसवर ICMR ला 5% रॉयल्टी दिली जात आहे. तसेच मंकीपॉक्सच्या लसीवर फार्मा कंपनीला रॉयल्टी भरावी लागणार आहे. ती किती टक्के असेल? ते करारानंतर कळेल. सीरम कंपनीचे सीईओ अदार पूनावाला म्हणाले की त्यांच्या कंपनीने मंकीपॉक्सच्या लसीचा शोध वेगाने सुरू केला आहे. त्यासाठी अमेरिका आणि युरोपातील शास्त्रज्ञांशी संपर्क साधला जात आहे.