Car Airbag : नितीन गडकरी म्हणाले- गाडीच्या मागे बसलेल्या प्रवाशांसाठी लवकरच घेतला जाईल एअरबॅग्जचा निर्णय


नवी दिल्ली : केंद्रीय परिवहन मंत्री नितीन गडकरी यांनी पुन्हा एकदा प्रवासी गाड्यांमध्ये सहा एअरबॅग अनिवार्य करण्याची चर्चा केली आहे. कारच्या मागील प्रवाशांच्या सुरक्षेला सरकारचे प्राधान्य असल्याचे गडकरी यांनी गुरुवारी लोकसभेत सांगितले.

लोकसभेत केंद्रीय परिवहन मंत्री म्हणाले, आतापर्यंत 2 एअरबॅग कारमध्ये अनिवार्य आहेत. मागच्या प्रवाशांसाठी एअरबॅग्ज नाहीत. आमचा विभाग मागच्या प्रवाशांसाठीही एअरबॅग्ज ठेवण्याचा प्रयत्न करत आहे, जेणेकरून त्यांचे प्राण वाचतील. एक प्रस्ताव विचार केला जात असून, सरकार लवकरच निर्णय घेण्याचा प्रयत्न करेल.

चालणार नाहीत दुहेरी मापदंड
केंद्रीय मंत्री गडकरी यांनी यापूर्वीही कारमध्ये सहा एअरबॅग अनिवार्य करण्याचा आग्रह धरला आहे. अलीकडे, त्यांनी दुहेरी मानकांचा अवलंब केल्याबद्दल ऑटोमेकर्सचीही निंदा केली होती. गडकरी म्हणाले होते की, प्रत्येक माणसाच्या आयुष्याची किंमत असते. पण बहुतांश कार कंपन्या परदेशात सुरक्षा मानकांची काळजी घेतात, पण भारतातील लोकांच्या जीवाशी खेळतात. गडकरी म्हणाले की, आम्ही कारमध्ये सहा एअरबॅग अनिवार्य करण्याचा निर्णय घेतला आहे, अगदी बजेट मॉडेलमध्येही. पण आता काही कंपन्या भारतात अशा कार बनवत आहेत, ज्या आंतरराष्ट्रीय दर्जाच्या नाहीत. पण ते परदेशातील बाजारपेठांसाठी आंतरराष्ट्रीय मानकांच्या बरोबरीने तेच मॉडेल बनवत आहेत.

6 एअरबॅग बसवल्याने वाचतील जीव
गडकरी म्हणाले की, काही वाहन निर्माते कारमध्ये सहा एअरबॅग अनिवार्य करण्याच्या नियमाला सातत्याने विरोध करत आहेत, जे केवळ जीव वाचवण्यासाठी प्रस्तावित करण्यात आले आहे.

सहा एअरबॅग्जच्या प्रस्तावाची घोषणा करताना, गडकरी यांनी मार्चमध्ये संसदेत सांगितले होते की, सहा फंक्शनल एअरबॅगच्या तैनातीमुळे 2020 मध्ये 13,000 लोकांचे जीव वाचू शकले असते. मंत्री म्हणाले की, जेव्हा ऑटोमोबाईल उद्योग वाढतो आणि वाहनांची संख्या वाढते, तेव्हा सुरक्षिततेची काळजी घेणे देखील आपली जबाबदारी आहे. जगभरातील वाहनांपैकी भारतात जेमतेम 1 टक्के वाहने आहेत, परंतु देशातील रस्ते अपघातातील मृत्यू जगाच्या तुलनेत 10 टक्के अधिक आहेत.